Đuôi, vây bị rách

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi catandtom, 3/5/07.

1. catandtom

catandtom Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của em (1 ngón cái), sơ ý chui qua bể cá lớn, bị bụp toe tua nhưng may là chưa chết.

Các Bác cho hỏi là vây, đuôi... bị rách vậy sau này có liền lại được không?

Mong tin các bác.

2. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn cho thêm 1 ít muối vào, rồi chăm sóc nó khoảng 1 tháng là vây đuôi mọc ra lại. Đừng cho nó qua chỗ mấy con lớn 1 lần nữa, nếu ko là nó tả tơi luôn đó.

3. nice_fish

nice_fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của mình cũng vừa bị trường hợp này. Hiện nay châu chữ mất hết, te tua vây và đuôi, mang một bên bị thương, hở ra nhìn thấy bên trong. Buồn quá! không biết nó có bình phục được không?
    Lần trước cũng có 1 con bị nhẹ hơn chỉ mất châu, chữ và mất hẳn đuôi, nhưng mình đã tách riên nó ra, cho muối vào, khoảng 2-3 tuần bây giờ nó đã trở lại bình thường, châu chữ đuôi, màu sắc như ban đầu. Nhưng con lần này nặng hơn nhiều không biết sau này có khỏi được không nữa?
    Tôi hiểu nổi lo và buồn của bạn!!!!! mình cũng thế.......................

4. king_anhvip

king_anhvip Active Member

Thích đã nhận:
    0
    An tâm đi cá bị ngoại thươnng thì chăm sóc tốt sẽ khỏi thôi, bị nội thưông mới đáng sợ. Chúc cá bạn mau lành.

5. kentaradn

kentaradn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá tui chuyên gia bị như zay nó bò qua hồ cá to hơn vì nó còn nhỏ nó cũng rách đuôi nhưng ko sao bình phục lại trong vòng 2 ngày thôi à hạn chế cho nó đi lung tung đi bạn vì đây la khoang cách đẻ nó lên châu nhìu đừng đẻ bị mất châu xấu cá

6. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bị nặng quá (tét mang, vây bơi, vây đuôi tơi tả hết) bạn dùng kháng sinh cho trực tiếp vào hồ nuôi riêng của nó sau khi ngâm muối (4%).