Dưỡng cá

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi nguyen_engi, 30/9/07.

1. nguyen_engi

nguyen_engi Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi những trường hợp nào thì phải sử dụng thuốc dưỡng và những loại thuốc nào vậy?

2. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    bạn phải hỏi rõ ràng hơn thì mọi người mới trả lời được chứ

3. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    ngay đầu trang, bác có thể tìm đủ thông tin cần thiết trong đấy. Híc khổ chưa xem gì hết mà bác post tùm lum làm em mừng quýnh bay vô liền +_+

4. nguyen_engi

nguyen_engi Member

Thích đã nhận:
    0
    ý của em ở đây là cá không bị bệnh nhưng có thể là không được khỏe hoặc nhát quá.... thì các bác xử lý bằng các loại thuốc gì? Em hỏi ngoài hàng thì cá thuốc Mỹ , thuốc Nhật nhưng chẳng biết dùng ra sao.

5. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Hì cái đó thì còn tùy trường hợp, nếu:
    + Cá rúc vào một góc (thường là chỗ máy bơm) thì bạn nên xem lại ph, kiểm tra tổng thể cá thật kĩ vì có thể ẻm bị nấm hoặc tress. Trong trường hợp này mình thường dùng metro( loại dùng cho cá thui) đánh vào xong qua ngày là hết.
    +Còn dzu cá quá nhát, bạn có` thể xem lại nơi nuôi: có nhièu người qua lại hay ko, có ồn hay thường xuyên gặp chấn động mạnh ( cái này khi thay nước hay bị). Nếu đúng như thế thì nên thay ít nước đã xử lý để cải thiện môi trường, hoặc có thể dùng thêm anti tress để cá mau xung......

Đôi chút kinh nghiệm èo ọt hy vong có gì sai mấy bác chỉ hộ em, đừng la kẻo em tủi ^_^