Dương sỉ - loài cây tuyệt vời

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi hunglucky, 9/8/07.

1. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Chào các fan of aquatic , chắc hẳn anh em chơi thủy sinh đều đã bị loài cây dương sỉ châu phi hút hồn và đắm say bởi vẻ đẹp của nó, con em có thể nói đã bị loài dương sỉ này làm cho mình không ăn không ngủ ngày đêm nghĩ tới "nàng" nhất là sau khi em đã được sở hữu 1 bụi kha khá và từ đó em đã "để ý" đến các loại dương sỉ khác ( từ trước đến nay em không quan tâm đến loài này) và em nhận thấy rằng ở nước ta trừ dương sỉ châu phi là khá mắc tiền còn đa phần các loại dương sỉ khác như :java, dương sỉ lá hệp , dương sỉ sừng hươi khá rẻ, nhưng các anh em biết không ở các nước châu Âu và một số nước châu á loài Java fern được đánh giá khá cao và khá mắc tiền ( hơn cả dương sỉ châu phi đấy).Từ đó em thấy chúng ta thật may mắn khi được sở hữu loại cây tuyệt đẹp này với giá cả có thể nói là siêu rẻ (ở các trang của châu Âu giá 1 miếng Java fern trồng trên giá thể có kích thước 10 x 15 là 17.75 USD mà ở VN chỉ có 25 ngàn à).
    Có thể nói nhìn ngoài cửa hàng thì các loại dương sỉ trông không được bắt mắt cho lắm nhưng chỉ cần bỏ ra 1 chút thời gian chúng ta gắn chúng lên gỗ lũa bạn sẽ thực sự hiểu được giá trị thật của dương sỉ đấy vô cùng tuyệt vời.Nhất là kết hợp với java moss nữa thì :applause: >
    Muốn dương sỉ được đẹp chúng ta cần buộc chặt chúng lên giá thể (gỗ lũa là tốt và đẹp nhất), và chú ý thay nước thường xuyên để không bị rêu bám trên lá dương sỉ, tránh tình trạng lá bị đen, và kích thích cây phát triển ra lá non.Ánh sáng vừa phải đảm bảo bạn sẽ có bể fern tuyệt hảo.
    Qua đây em cũng nhận thấy một điều khá thú vị khi trồng dương sỉ châu phi là loài này có thể phát triển thành cây mới từ các lá già đó các bạn à.Nên các bạn đùng vội vứt bỏ các là già xấu mà ta không muốn sự hiện diện của chung trong bụi nữa (không già quá ) mà hãy giữ lại cắt bỏ phần bị đen , hỏng sau đó buôc nhẹ chung vào miếng gỗ lũa nhỏ, và đặt nơi nhiều sáng thay nước thường xuyên và wait for ... about 3 - 4 week đảm bảo điều kì diêh sẽ xảy ra bạn sẽ có cây dương sỉ châu phi quý giả mới từ chiếc lá bỏ đi.Tuyệt vời quá phải không các huynh..Mỏi tay quá em đi ngủ đây...
    #:-S

dunghien_, TaiTuong and xdk like this.
  2. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    chú Hùng ơi..hình như chú đang tìm mua DX châu phi đúng ko ạ..hôm nọ cháu qua chợ Mơ thấy có hàng bán đó..chàu hỏi giá roài 400k khá to đấy ạ..có gì khi nào chú qua coi hàng nè là hàng cá thứ 2 bên tay phải từ cổng phía đường Bạch Mai đi vô chợ Mơ ..eo ôi đọc bài của chú mà thấy phê quá..đám dx nhà cháu buộc buồn cười quá..hi vọng sau nè chúng pt sẽ ngon :D

3. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Cám ơn Mynlove nhé, mình mới mua 1 bụi dương sỉ châu phi trên nhà Hạnh Vũ rồi có 350k thui, chắc ở chợ Mơ lấy lại của hạnh Vũ rùi, mình cũng vừa đặt thêm 2 cây nữa ở Sài Gòn có 150 K 1 bụi thôi ( chưa bít to nhỏ như thế nào).Nhưng chắc mai mình cũng phải qua chợ Mơ coi quá hihi.

4. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    trên Chợ Mơ toàn thấy các hộp xốp của nhà Hạnh Vũ thoai chú à. ^^ hí hí..chắc là hàng từ đó mà ra :D..bụi 400k nè cháu thấy cũng to phết..chú có vẻ khoái trồng dx ghê..cháu cũng thế nhưng mà cũng chưa dám trồng thử nhiều..có gì khi nào cháu qua học hỏi kinh nghiệm + ngắm mấy em dx Châu Phi nha chú..chết dạo nè lại hơi phê mấy em đắt tiền mới chết :D

5. legiakhang

legiakhang Active Member

Thích đã nhận:
    6
    sao chẳng có hình gì vậy.cho 500 hình đi..........????????????

6. scuderia

scuderia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    432
    cây này cũng là dương sỉ nửa hả bạn, nhìn không giống như dương sỉ trên bờ nhỉ

7. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    dương sỉ trên cạn cho xuống nước nó cũng thành cây như này đúng ko mấy bác em đã và đang làm thử ko biết có đc ko nó vẫn sống và đang ra rễ mong là thành công