Dưỡng sức sau những trận đánh

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi tiendatqb, 29/6/11.

1. tiendatqb

tiendatqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    372
    lâu nay để ý chỉ thấy chủ yếu là chăm chim căng lữa và sung sức trước khi ra trận mà ít ai nói đến chăm sóc sau khi chiến, xin hỏi ý kiến các cao thủ về cách chăm sau khi đánh như thức ăn, thời gian nghĩ bao lâu mới cho đánh lại, xin được chỉ giao !:applause:

hahoctk, RUA01, huyduclc and 10 others like this.
  2. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Cái phần này đúng là chưa thấy chủ đề.Khi đánh xong theo em có hai vấn đề cần chú ý
    + thời gian nghỉ
    + thức ăn cho em nó.
    về thời gian nghỉ ngơi cho em nó thì phải tùy theo trận trước đó các bác đánh sâu hay nông. Nếu mà em nó đánh nông hoặc bị thua sơ sơ thì cần một tuần thì em nó lại khá lên thôi. Trong trường hợp em nó mà bị thua sâu thì các bác cứ xác định là mất một mùa nhá, phải thay lông xong em nó mới ổn lại được
    trong trường hợp em nó đánh thắng nhưng trận có thời gian lâu thì em nghĩ thời gian nghỉ ngơi rơi vào tầm 1 tháng mới cho đánh tiếp trận sâu. Như hiện nay em có biết một em mi rất hay nhưng thời gian đánh liền quá nên em nó đang thay lông roài. vì em nó mất nhiều sức quá do đánh liền lịch nên xuống sức sớm và phải thay lông vào tháng 5 âm này.
    Trong thời gian nghỉ ngơi một tháng thì nửa tuần đầu em nó nên cho vào lồng thường, phủ kín áo lồng, để chỗ mát, ánh sáng bình thường. Hai tuần rưỡi sau các bác cho em nó sáng vào lồng phóng tiếp đất, tối sang lồng thường nhé. chế độ mồi em thấy thì vẫn như cũ thôi nhưng mồi tươi các bác phải đảm bảo đầy đủ nha. Nửa tuần cuối các bác cho em nó về lồng thường để chuẩn bị thi đấu nhé
    Em trước có lúc phải nuôi hộ ông anh một em mi thay lại 2 vụ lông mới trở lại phong độ được.
    Em kinh nghiệm nuôi chưa nhiều, có gì sai sót các bác chỉ giáo nhá. cái món mi này khó lắm
    ah quên nữa, em thấy ông anh em có một số lần khi thi đấu về ông ấy có bắt mi ra để bôi mật gấu đấy. những em được bôi mật gấu thường là những em bị đòn nặng, người ngợm về sau 01 ngày có vết sưng vù lên

Last edited: 1/7/11
    hahoctk, comnat, tungden and 8 others like this.
  3. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Mình cũng ko có nhiều kinh nghiệm trong chuyện chinh chiến này

Nhưng theo mình việc nghỉ ngơi dưỡng sức mau hay chóng là tùy thể trạng và tình trạng con chim, theo mình nghĩ không nên thay đổi quá nhiều đời sống của chim, VD như con chim đã quen chạy lồng đất thì vẫn nên cho chạy hàng ngày. Chỉ là nếu bại quá mạnh đến mức chim hoảng thì không nói (Cái vụ mất 2 mùa lông mới hoàn hồn thì khả năng lớn là con chim bị vỡ đòn), chim đá thông lồng thì có những con chim chết luôn tại trận hoặc vỡ đòn (gần như ko có khả năng vực lại). Còn bình thường, đánh cửa công thua, ít khi làm chim hoảng tới mức đó, nhưng nhìn chung đánh thua là mất khá nhiều thời gian mới đánh được, nuôi chim thì ai cũng hiểu được bản tính con chim, nên việc con chim sung chưa thì chủ chim là người hiểu hơn ai hết, không nhất thiết là 1 tuần, 1 tháng, 1 năm mới cho đánh, mà theo mình đến khi nào cảm thấy con chim sung nhất là cho oánh, nhưng tất nhiên ko nên cho đánh liên tiếp hàng tuần
    Có gì sai sót xin các bác chém để em được học hỏi thêm
    TRân trọng

hahoctk, comnat, tiendatqb and 7 others like this.
  4. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    Chào các bạn ...!!!
    Theo một nguyên tắc cơ bản mà các cụ hay nói : cứ 1 phút chim đánh nhau thì cho em nó nghỉ ngơi 3 ngày ... Điều này còn tùy thuộc vào tình trạng nặng nhẹ của vết thương , thể lực , tuổi lồng của em nó và nước nuôi của mình đối với em nó nữa .

5. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Em thích câu này hơn, còn cái nguyên tắc cơ bản em không thích lắm, như bên kia các bác cho xem trận đánh 48 phút nếu theo nguyên tắc cơ bản phải cho nghỉ gần 5 tháng, mà trong khi chăm tốt con chim 1 tháng có thể tái chiến, nếu cứ nguyên tắc phí hoài tuổi trẻ

hahoctk, rongbiengl, linhv and 2 others like this.
  6. hoamiaka

hoamiaka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,714
    những trận đánh 48 phút hoặc tầm 30 phút thì khoảng bao lâu chim mới đánh được như vậy vậy bác Nghi? 1 tháng sau mà đánh nữa e là chỉ thêm 1 trận là con chim sẽ mất thêm 1 mùa lông nữa mới tải nổi...

hahoctk and KtsBim like this.
  7. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    Ngày xưa cụ Thái Giang có nói câu này : XUÂN THU NHỊ KỲ . Tạm dịch : một năm có 2 mùa chim sẽ đánh hay nhất , sung nhất là mùa Xuân và mùa Thu .

Lão Sư thì lại nói câu sau : ĐỆ NHẤT THỜI DĨ CỬU ĐÃ QUANG THẾ . Tạm dịch : một cuộc đời của một chú chim Họa Mi phong độ nhất , đương thời nhất chỉ đánh được nhiều nhất là 9 trận đỉnh cao phong độ mà thôi .

Vì vậy để trả lời câu hỏi của chú thì theo ý kiến của anh thì con chim muốn đánh lại được phải sau 3 tháng đến 4 tháng là an toàn , ổn định và phong độ trở lại . Nếu 1 tháng sau cho em nó đánh lại thì sau trận đánh này rồi thì ta cho em nó chuyển qua làm CA SỸ một thời gian dài và có khả năng không thay lông được .

8. hoamiaka

Thích đã nhận:
    1,714
    Theo e nghĩ các cao thủ miền Bắc dưỡng chim rất kỹ, 1 năm chim chỉ đánh vài trận đỉnh cao. Còn trong Nam thì chim đánh liên tục, cứ 2 tuần lại làm 1 trận thì sức chim bị cạn kiệt và không có được những trận đỉnh cao, chứ không phải trong Nam thiếu chim tài...Không biết ý các bác thế nào?

hahoctk, cuboxitin and NGHI_PhapSu like this.
  9. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    @ hoamiaka : chú nói đúng roài ! Ở đâu cũng có chim hay hết nhưng ở trong NAM anh em không thích cho các CLIP up lên mạng nên sẽ không có được các trận đỉnh cao để anh em thưởng thức .

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:11 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:56 PM ----------
    Năm ngoái có một trận đỉnh cao đánh rất hay anh có quay trận này nhưng 2 chủ chim đều không muốn up lên nên đành chịu vậy .

hahoctk, Trung-SG, KtsBim and 2 others like this.
  10. hoamiaka

Thích đã nhận:
    1,714
    E thấy trong Nam các chủ chim tối kỵ quay phim và chụp hình chim khi thi đấu, tránh những điều nhạy cảm có thể xảy ra...Có những trận cũng đáng để xem là những trận hay như trận của a.H và Tr. giải UM 30/4 vừa rồi...chim đánh đến 38 phút, chim của a.H thì gãy luôn 1 chân vẫn bám cửa đánh, chim của tr. thì đầu bị tróc cả...Đến nay cũng không thấy có ai up clip lên cả...đáng tiếc đáng tiếc...

11. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    Hôm 30-04-2011 anh có quay tất cả các trận này nhưng chưa gọi điện thoại hỏi 2 chủ chim nên chưa up lên .
    Đó là trận của anh H GD và T CT , anh đã đưa CLIP cho cả 2 chủ chim roài ... hê hê ê ê ...

Theo quan điểm của anh : khi up các CLIP lên ABV thì các chủ chim đã đồng ý thì mình hãy up lên ... cũng có những trận chim của anh giao lưu với chim kia nhưng chủ chim kia lại ... thế thì đành chịu vậy ...!!!

Last edited: 5/7/11
    KtsBim and hoamiaka like this.
  12. hoamiaka

Thích đã nhận:
    1,714
    Hôm nào a cho e xin clip mấy trận con của e đánh với nhe, về nghiên cứu lại nó xem thế nào...Những trận hay thì dù thắng hay thua cũng làm chủ chim mát mặt, nhưng vẫn phải tôn trọng ý kiến của chủ chim thôi...hihihi...
    A thử hỏi a.H xem sao, chứ còn Tr. thì e nghĩ không sao cả. Nếu được thì ae có thể thưởng thức những trận hay của miền Nam...

Last edited: 5/7/11
    KtsBim thích bài này.
  13. hahoctk

hahoctk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    ha ha trên em toàn lòng đỏ trứng gà xịn phệt tới tấp.trước oánh cũng trứng gà mà sau oánh cũng trứng gà.cào cào,châu chấu món ăn tinh thần bổ dưỡng của các loài chim ấy,có điều kiện hơn thì mua tắc kè phơi khô,xay nhuyễn trộn với cám là nhất

Last edited: 9/7/11
    KtsBim thích bài này.
  14. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    @ hahoctk : tắc kè phơi khô , xay nhuyễn trộn với CÁM chưa phải là nhất đâu bạn àh . Ở Lạng Sơn anh CHIẾN Còi trước đây có xài qua , lúc đó anh CHIẾN đang cầm con Cụt chọi nhưng phông cũng không sâu đâu bạn nhé .

tiendatqb and KtsBim like this.