Dượt chim ở Hà Khẩu ( Vân Nam -Trung Quốc )

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi chích bông, 18/5/11.

1. chích bông

chích bông Guest

Đợt vừa rồi mình có về Lào Cai , định lên Mường Khương thăm thú chợ chim họa mi , mà trời mưa suốt cả ngày .Chiều mới hửng nắng , biết bên Hà Khẩu người ta hay dượt chim vào sáng và chiều mọi ngày trong tuần .Nên đành vác máy sang làm vài kiểu cũng nhân tiện đi kiếm cái lồng về nhốt em hoạ mi mới lấy .Sau đây là vài kiểu xin phục vụ bà con :x :
    Đi từ xa đã thấy cả một dàn lồng treo ngay ngắn :

Ngày trước đi qua chỉ thấy người ta trẹo tạm lên dây , giờ đã có móc treo đàng hoàng .Tha hồ cho bọn nó nhảy nhót ...

Lại gần thấy treo đủ các thể loại lồng , Lồng KunMing , Lồng Quế Châu , KungMing đục ,

Đa số thấy lồng ở đây là lồng Quế châu ( cũng có thể là lồng rộng hơn lồng KunMing , nên được người ở đây ưa chuộng )

Được cái nuôi khéo nên nhìn em nào em đấy cũng mướt , lông lá ôm gọn , mồm miệng nhanh nhẹn ::applause:

xa xa một chút là vài em đang ở giai đoạn thực tập , chơi khuyên người ta gọi là " đá biên " đây :

Và sau đây là hội " chém gió " :blushing: ( Nhận ra cái ông đang dang tay dang chân là ông chủ bán lồng chim , mình đành hẹn tí nữa quay lại nhà để xem vài cái lồng , tranh thủ đi khảo giá chỗ khác xem lồng có rẻ không :devil: )

2. tranhung_td

tranhung_td Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,477
    Phóng sự hay quá, giá lồng thế nào bác. Đây là dợt chim thuộc nên bọn nó lông lá ngon lành là đúng thôi, trung quốc làm cám bằng 8 loại đậu trộn lẫn nhau cộng với gia giảm trứng, mồi theo 4 mùa xuân, hạ, thu, đông. Trước mượn được quyển sách dạy nuôi của trung quốc hay lắm bác thử hỏi ở vùng cửa khẩu có bán sách gọi là gia đình thưởng điểu gì gì đó...

3. chích bông

chích bông Guest

Mình đang sửa lại bài , cuối cùng lại gặp lỗi .Định post lên thêm vài kiểu lồng nữa cho mọi người xem qua .Thử lại xem nào :-s
    Tìm đến cửa hàng buôn lồng là đây , đúng lúc người ta đang ăn cơm tối ( TQ hơn Việt Nam 1 tiếng nên 5h chiều của mình cũng đã có nhiều nhà bên đấy ăn cơm rồi ) , thây kệ việc mình mình làm :"> .sau đây là vài kiểu lồng treo tạm trên giàn , mình vác xuống để chụp :

Đợi người ta ăn cơm xong , mình ngỏ ý muốn xem thêm vài cái lồng đặc biệt hơn chút
    bảo tháo túi nylon ra cho mình chụp cũng hề hề vui vẻ :

4. Trung-SG

Trung-SG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    843
    Tuyệt cú mèo luôn. hihi. em kết mấy kiểu lồng này lắm nè mà chưa có điều kiện tậu 1 cái. hihi. tks bác chủ topic cái. hihi

Hoanganhqy, nt.tai, phamson and 22 others like this.
  5. chích bông

chích bông Guest

Thêm vài kiểu lồng KunMing đục :

Định lấy một cái lồng KungMing cho vừa tầm tiền , nhưng toàn size nhỏ , size 28 nên đành khất đợi hàng mới về rồi lấy .Không quên xin số điện thoại ( tại gần vùng biên đa số người TQ vẫn dùng sim việt để tiện giao dịch ,, )
    Lồng KungMing loại nhỏ :

quay trở lại với ông chủ dang tay dang chân ở trên :D , mình cũng ngỏ ý xem lồng , mà giá cao quá . Có 5 cái lồng , mà hỏi 3 cái đầu nghe trả lời xong thì nản . 3 quả lồng đầu đây :

đang nản thì ông í giới thiệu các loại cám cho chim , thấy bảo nhập từ Trùng Khánh .Mình đọc qua bao bì cũng ghi rõ là vậy luộn :

rồi các loại thuốc khi chim bị đau bụng , chim chọi nhau muốn hồi sức nhanh thì pha ra uống .THấy ông ấy lôi từ tủ lạnh ra một lọ nhỏ nhỏ , mà mình cũng chẳng tiện hỏi xem nó là cái gì :"> .Thôi đành chụp thêm vài cái lồng ngắm chơi :
    Hỏi ông ý sao không nhập lồng rẻ về cho dễ bán , ông í bảo không muốn nhập lồng rẻ vì không thích , Vì việc chính là bán phụ tùng xe .Nên nhập vài cái lồng về cho anh em chơi , bất ngờ nhìn thấy cái lồng chọi . Thấy chắc chắn và làm khá kỹ . Giá cũng có vẻ múc được , thế là làm tới . Hí hửng sau một hồi mặc cả mà không được , mình đành bớt bộ cóng :"> cho nó rẻ tiền . Vui quá nên chẳng chụp lại , thôi post tạm trước cho cả nhà xem . Anh em ủng hộ thì mai mình xin post cái lồng chiến ( cả bàn chiến , cả áo lồng ,,, ) lên sau vậy . Chúc mọi người một tối vui vẻ :D

6. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Nhìn chim Tàu như vậy mà nhiều người chê chim Tàu hix .

7. chích bông

chích bông Guest

Chính mình sang gặp một ông già người Tàu bên ấy , làm bảo vệ cho một công ty .Già ở một mình mà có tới 5 con chim họa mi .Có nối chuyện về mốt số kinh nghiệm chơi chim . Mình có hỏi thì ông í chê chim Việt Nam , nuôi nhanh dài mỏ .Hii . Đúng là chẳng biết thế nào mà lần cả :D

8. ductronglc

ductronglc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    Bác tả cảnh cho e xin cái địa chỉ bán lồng bên hà khựa. Nó gần chỗ nào nhỉ, e sang tìm mà đi 1 lúc đã mỏi cái chân rồi chán lại mò về. Mới lại e ko biết tiếng trung nên cũng nản.

9. chích bông

chích bông Guest

Nhà thì ở trên đấy , nên nếu bác thích lồng nào .Thì em điện cho cái người bán chim bên TQ gửi về HN trong ngày luôn .Còn giá thì lắm loại lắm anh ạ , nhưng nói chung là chấp nhận được so với ở Tăng Bạt Hổ hay Minh Mai .
    Em thấy bên đấy chẳng có cửa hàng sách nào cả , chắc tại bận buôn bán nên ít đọc sách =)) .Đa số dân Hà Khẩu là người tỉnh khác tới làm ăn mà :D

---------- Post added at 05:42 AM ---------- Previous post was at 05:37 AM ----------

Đường ở mồm :D .hihi tếu táo tí :D .Hôm đấy mình biết chỗ bán rồi , mà cũng phải hỏi vài người mới tìm thấy .
    Bạn đi tới Bách Hoá Đại lầu , đối diện là chợ rau .Đi lên cái dốc thì rẽ trái một chút chút .Xong rồi thấy một cái cửa to đùng .Thì đi vào là thấy .

10. mr.hoang_phuong

mr.hoang_phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Ở Quảng Đông chẳng có thằng tàu nào chơi chim đâu. Mình đi mòn hết mấy đôi giầy chẳng thấy, nhờ bọn tàu bên đấy đưa đi cũng chẳng thấy. Quảng Đông là thành phố công nghiệp, chỉ có xây dựng với cơ khí thôi, với lại bọn chúng nó làm bục mặt kiếm tiền lấy đâu ra thời gian mà chơi. May ra bác từ Quảng Đông lên Quảng Châu hay Thẩm Quyến thì có (2h xe chạy thôi), bọn trên này giàu. Mình nhờ thằng tàu đưa lên trên Thẩm Quyến tìm 1 lần nhưng đi muộn quá bọn chơi chim đi đâu hết rồi, thế là về tay không.

11. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Cái lồng Côn Minh đục tại Lào Cai bán hơn 8 củ chút, còn không biết bên Hà Khẩu bán nhiêu, em bị chú ý nhập, chú ý xuất nên không qua Hà Khẩu được, nếu không chắc cũng mang chim qua dượt chơi.

Cái bọn TQ chê chim VN là nói láo đấy bác ạ, tụi đó toàn qua Việt Nam lấy chim về nuôi, bên đó cấm săn bắt kinh lắm (cái này là em nghe đồn nhé, còn cái vụ lấy chim Việt thì em biết chắc), với lại biên giới thì ko thể nói chim bênnày biên giới hay hơn chim bên kia biên giới được, thân.

To Ngocmt: Xin lỗi bác, vì xe Lào Cai chạy Sài Gòn ít quá, cứ khất bác mãi hix

Tinhvi, catphien, hodongbang and 6 others like this.
  12. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    mình củng không biết thăng tq đó ở đâu nữa, hôm nhậu vào nhớ nó bảo là quảng đông, nó còn bảo nhà nó bố mẹ trồng cây ăn quả. Đầu tháng 6 này mời nó về quê chơi, tháng 8 này nó lại mời mình về quê nó chơi. Mà nó bảo quê nó nhiều chim họa mi lắm. Nghe nó kể đi đường mống cái từ HN sang nhà nó khoảng 1000km.

thinhsan, Tinhvi, hodongbang and 2 others like this.
  13. chích bông

chích bông Guest

Chào bác Đức :D . Em mà như bác máu lên là ngồi thuyền mang chim sang dượt rồi :"> . Tiền ngồi đò bằng 2 ly cafe thôi mà :"> khì khì .
    Vụ lồng KunMing đục em thấy rẻ hơn ở bên LC mà :( , rẻ hơn ở dưới Hà Nội nữa :( . Cơ mà nghĩ tới công lau chùi lồng thấy nản quá nên thôi .

14. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Hix, em làm trong lực lượng vũ trang trốn như vậy thì còn cấm ai được nữa hihi

hodongbang, tiencuong and Trung-SG like this.
  15. Trung-SG

Trung-SG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    843
    Theo em thấy kiểu này hoành tráng nhất:applause:
    Còn mấy kiểu này thì người ta thường hay dùng hơm đúng không các bác:D
    Còn kiểu này chắc ít người chơi đúng không ạ?:-S

16. chích bông

chích bông Guest

Lồng ở Hình 2 : Là lồng QUế châu bạn ạ .Mình đi Sapa thấy các anh í hay dùng kiểu này , ở chợ gần nhà thờ cũng vậy .Chắc tại lồng rộng hơn lồng KunMing
    Lồng hÌnh 3 : Lồng KungMIng trơn , mình thấy hôm đi dượt cũng có nhiều người dùng mà . Nếu size nó to hơn chút thì mình đã lấy rồi , size này hơi bé .size 28

---------- Post added at 07:45 PM ---------- Previous post was at 07:33 PM ----------

Sau đây là quả lồng mà mình đã múc được .Tranh thủ trưa nay chụp vài kiểu đem khoe cả mọi người luôn .
    Cả áo lồng đầy đủ :
    Không áo lồng thì là như này :

Giới thiệu với mọi người 2 cái viên đỏ đỏ trong lồng , mình hỏi thì được biết là để dùng cho chim khi nào ngứa ngáy mỏ thì mổ vào chơi : khì khì tập luyện luôn :
    Đây là bàn chiến :
    Tháo lắp dễ dàng :
    Bonus thêm cái lồng KunMing mình hay mang em nó đi chơi , với quả cầu mài nhìn lạ lạ :

17. pdbinh

pdbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Cảm ơn bác đã cho a e xem một bài phóng sự thật hay .Cái lồng chiến ấy mua bao nhiêu tiền thế bác? Ở trong SG này đã thấy có tiệm bán lồng này rồi ~1tr4 chưa có phụ kiện gì hết.

Tinhvi, hodongbang, Trung-SG and 2 others like this.
  18. chích bông

chích bông Guest

HI có gì đâu bạn , chia sẻ hình ảnh với mọi người cho diễn đàn thêm mầu sắc ấy mà :D .
    Còn giá lồng như thế thì rẻ quá bạn nhỉ , ở ngoài HN lồng bình thường đã đắt hơn thế nhiều rồi . hihi

19. hoang linh

hoang linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    482
    ban thât nhiêt tinh khi da chia xe.minh muôn hoi cai lông chiên ban mua chân cao du 16cm ko?va co thê cho minh gia duöc ko?thank

hodongbang and KtsBim like this.
  20. chích bông

chích bông Guest

Đúng chuẩn lồng chiến luôn bạn :D . Post lên được mọi người nhiệt tình xem mình cũng vui mà :D