Duy trỉ nhiệt độ hồ cá 31oC có ảnh hưởng gì kg?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Kingkamfa_1975, 2/3/08.

1. Kingkamfa_1975

Kingkamfa_1975 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn, vốn là sau khi tân trang lại sân thượng, mình cho dời tất cả dàn hồ lên . Nhưng vì đóng kín cửa (vì sợ chiếu nắng) và có thêm cục nóng máy lạnh nên nhiệt độ ở sân thượng rất cao, nhiệt độ trong hồ cá lúc nào cũng giữ mức 31oC, đến khuya thì còn khoảng 28oC. Qua theo dõi 02 tuần, mình thấy cá phát triển gù rất nhanh???và rất ít bị nấm - sình bụng (trước đây bị hoài). Trước mắt thì thấy rất tốt, nhưng về lâu dài kg biết có ảnh hưởng đến sức khỏe của cá kg nữa! Các bạn cho ý kiến với!!!

2. davebatista

davebatista Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu như giử hoài nhiệt độ thì tốt thôi, nhưng cá la hán phù hợp với nhiệt độ 22-28 độ, ở nhiệt độ 31 độ thì sẽ không có nấm rùi, về lâu dài nếu tới 1 ngày đẹp trời nào đó trời bỗng nhiên giông bão nhiệt độ giảm đi thì cá của bạn sẽ không thích nghi tốt với thời tiết như những chú la hán khác và dễ nhiễm nấm hơn những con khác

3. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Nhiệt độ tốt nhất để phát triển cho cá La Hán là từ 28~29 độ, sân thượng nhà bạn 31 độ cũng ko sao đâu. Nhưng mình lo là để ngoài trời thì thời tiết thất thường, nhất là sắp vào mùa mưa rồi nên nhiệt độ giữa đêm và ngày chênh lệch rất cao. Nhiệt độ nước mà thay đổi liên tục như vậy ko tốt cho cá đâu

Hehe bạn thử để nước trong hồ nhà bạn 22 độ coi cá nó có "phù hợp" ko:D

4. songnhi

songnhi Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì bạn nên để thêm cây sưởi và để 24/24 nha. bạn nói cá bạn để ở 31* ah`, bạn để cây sưởi 28-29 thui. để tối nhiệt độ giảm xuống thì có cây sưởi để cá khỏi lạnh. có j sai sót mong bạn bỏ wa. chúc bạn có cá đẹp. ^0^

5. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    cá la-hán sống với môi trường nhiệt độ từ 26% - 32% thì tốt cá sẽ thích nghi với môi trường rồi cũng ko ảnh hưởng gì .chỉ cần cho cá ăn đầy đủ & giữ cho môi trường nước sạch sẽ thì OK

6. Kingkamfa_1975

Kingkamfa_1975 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn đã chỉ giáo, Mình vừa cho chuyển thêm 1 cục nóng của máy lên lên sân thượng (chỉ hoạt động ban đêm để tránh sự chênh lệch nhiệt độ giữa ban ngày và đêm), tối qua chạy thử thì thấy nhiệt độ vẫn giữ ở mức 29 - 30oC. Hiện thấy cá vẫn rất khỏe. nếu chúng phát triển tốt hay xấu thì mình cũng sẽ thông báo cho mọi người cùng chia sẽ nhé! . . .

7. emgailangson

emgailangson Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng rất muốn để cây sưởi 24/24 lắm lắm. Nhưng đến cuối tháng bố mẹ thanh toán tiền điện thì phiền to

8. quanbao

quanbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Bạn Kingkamfa_1975: mình thường xuyên nâng nhiệt độ lên tới 32 độ cho cá khoảng 1,5 ngón bằng cây sưởi đấy, bạn đã có sẵn nhiệt độ như vậy thì còn gì bằng. Ở nhiệt độ này cá rất mau đói nhưng đừng cho nó ăn thả ga, bụng bự sẽ xấu. Theo ý kiến riêng của mình nâng nhiệt độ là hiệu quả nhất. Nói thật có lúc mình đưa nhiệt độ lên đến 34độ(cây sưởi+nắng) nhưng thấy không tốt bằng 32 do thiếu OXy cá có vẻ mệt mỏi nên hiện nay đang dùng mức 32 độ.

9. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào bạn. Có thời gian cá mình để ở nhiệt độ cỡ 29 - 31 độ. Màu sắc và đầu phát triển rất tốt nhưng vì hao tiền điện quá nên đành cho nó sống ở nhiệt độ thường ( 27 độ ). nếu bạn để sân thượng mà có nhiệt độ như thế cá bạn sẽ phát triển tốt lắm đấy. Mùa mưa cho em nó cây sưởi là tốt thôi.

10. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nếu bạn giữ ổn định nhiệt độ như thế là tốt(28 - 31 độ), ban ngày không cần chạy cây sưỡi đâu, nếu đêm nào thấy lạnh bạn hảy xử dụng cho đở hao điện

11. Kingkamfa_1975

Kingkamfa_1975 Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là mình yên chí lớn r,. . . Vì tuy là sân thương nhưng mình đã cho đóng kín cửa, đồng thời chạy máy lạnh (cục nóng) vào ban đêm nên nhiệt độ hiện luôn duy trì ở mức 29oC vào ban đêm, ban ngày là 31oC. Chắc cũng kg chênh lệch mấy, vì mình thấy mấy em nó vẫn khỏe - thậm chí gù và màu sắc có phần ok hơn mấy em còn ở trong nhà. Nếu tình hình tốt đẹp thì mình sẽ báo cáo kq cùng các bạn để mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm nhé!

12. tuquy-khong

tuquy-khong Banned

Thích đã nhận:
    1
    Cá bạn bé thì cứ cho 31oc không sao đâu cá phát triển tốt gù cũng ok tôi cũng để 31-31oc cơ khi nào cá trưởng thành tức là tầm 7-9 tháng ta hạ nhệt độ xuống còng 28-30oc như vậy chắc ăn cá không bị nấm cũng không sợ đen mình nữa.