Duyên cu

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi mecugay, 12/6/08.

1. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Tôi xin kể các bạn nghe về hành trình tìm đến con chim gáy của tôi. Thực ra tôi cũng muốn viết nhiều lắm nhưng thời gian có hạn nên thường viết vắn tắt. Dạo này tôi thấy phong trào chơi xuống quá nên mới mạo muội viết vài ý kiến nhỏ với tấm lòng để người chơi đừng xao lẵng thú chơi cổ truyền của cha ông ta.
    Tôi từng xem qua tivi cuộc thi gáy của mấy nước Asian. Tôi tự hỏi tại sao nước mình chưa làm được như vậy. Chúng ta có nhiều điều kiện tại sao ta không làm được. Vậy ta thiếu cái gì? Các bạn trả lời giúp nhé.
    Lần đầu chơi chim bác tôi tặng một con chim gáy và một cái lồng..nhốt họa mi. Ơn trời con gáy gáy dữ lắm nhưng tôi chẳng thấy hay thế mà bác tôi khen lấy khen để. Nào là chơi gáy nó êm ả đồng quê, dễ chơi. Hay chả thấy đâu nhưng quả là dễ nuôi thật. Đi học cả tuần về chim vẫn sống...nhăn.
    Từ đó tôi mê chim.
    Từ đó tôi và người yêu tôi (sau này là vợ) rất hay đi chơi mua lan và chim.
    Tôi nuôi đủ thứ. Từ chào mào, chính chòe đuổi, non; khướu; mi; sáo; yến; gà gô; trà mi; khuyên...Kể ra cũng rất hay nhưng đôi lúc hơi mệt vì phải chăm sóc. Thế là tôi giải tán hết. Chả nuôi thứ gì...Nhẹ người.
    Từ ngày thôi nuôi chim thấy nhàn rỗi quá. Đôi lúc cũng buồn. Ơn trời tôi còn thú vui bóng đá nữa nếu không tôi buồn chết. Chiều nào tôi cũng xách giầy đi đá bóng.:laughing:
    Được 3 tháng. Tự dưng tôi thấy buồn và thấy nhớ lũ chim. Nhìn những cái lồng lại nhớ đến chúng đặc biệt là cái lồng sắt có đôi yến đẻ của tôi bị chuột cắn chết. Tôi về quê chơi và thấy mình....QUÊ QUÁ. Ở quê dù kinh tế còn khó khăn nhưng có những gia đình chơi chim tới mấy đời. Họ chơi thực sự là một nghệ thuật và có phong cách đàng hoàng như một nghệ nhân thực thụ. Càng nhìn tôi càng thấy con chim gáy hấp dẫn.
    Tôi quyết định sẽ nuôi chim gáy. Tôi nuôi đủ thứ từ gáy non tới già, chưa cườm tới lốm đốm. Ba chục con ở nhà 35m2. Sau 3 năm kết quả là chẳng được con gáy hay nào.
    Rồi tôi đi công tác xa Hà Nội. Chim ở nhà gửi trông. Có kẻ vào mua mất mấy con hay. Một năm sau về chỉ còn 3 con chim. May quá có con chim non vẫn nhớ chủ gù toáng lên làm tôi cảm động quá. Tôi quyết định không bao giờ đi làm xa nữa dù có nhiều tiền thế nào đi nữa.
    Thế là ở nhà và lần thứ 3 bắt đầu chơi chim gáy lại từ đầu. Những kinh nghiệm từ lần nuôi trước cộng với kiến thức thu thập được trong quá trình đi xa đã đúc kết cho tôi nhiều kinh nghiệm quí. Lúc này tôi đã chơi chim gáy được 5 năm nhưng vẫn chưa ăn thua gì.
    Kể từ lúc đó tới giờ 4 năm trôi qua tôi càng yêu và hiểu con chim gáy hơn. Tôi đi khắp nơi để tìm hiểu về chim gáy và càng thấy phải có trách nhiệm với con chim gáy.
    Tới nay trong nhà tôi có 15 lồng gáy thuộc và vài con mộc dở. Tôi cũng đã có khoảng 30 kiểu lồng gáy các nơi.
    Nhiều khi đi làm về mệt nhưng ngắm nhìn những chú chim gáy hiền lành dễ thương trong các cái lồng tôi lại quên đi bao mệt nhọc của đời thường.

dong_pham thích bài này.
  2. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Anh mecugay nuôi hơn 15 con vậy là trong nhà anh có dàn đồng ca sẵn sàng trổ tài bất cứ lúc nào rồi.

3. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    hi

Không thế đâu bạn a. Mình phải có cách treo để hạn chế tiếng gáy của những con chim thuộc đặc biệt là những con chim mồi nếu không đau đầu đấy. Mình cố gắng làm sao để lúc nào mình cần tiếng gáy của nó là mình có thể nghe được giọng đấu của nó.
    Hơn nữa mình thường thích chim gáy có âm thanh dù thổ hay kim cũng phải êm dịu một chút chứ âm thanh "gắt" quá mình không thích lắm. Mặc dù những con chim như thế cũng nhiều chim hay lắm. tiếng to ông ổng mà đơn điệu rời rạc là mình ghét nhất.

4. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Hỏi thật bác, chứ bác có đi bẫy gáy không vậy ? hình như trong bài viết trên bác chỉ chơi chim khách thôi ! nếu banchu tôi nói đúng thì bác chơi gáy bẫy đi bác, một hay hai chuyến thôi.... sẽ có dịp " sướng tê người " đó bác... lúc ấy bác muốn bỏ hả... thì mình nghĩ ...vào nhà thương thây máu thôi :):):)

Thân,

5. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    hi

Nhà mình toàn bọn gáy già thôi à. Tớ không có con gu khách nào. Nhà tớ có mỗi con gáy già là khiển được còn bọn kia thì con giãy như mà, con thì lì lợm mắt láo lơ. Nếu cậu không tin khi nào ra Hanoi tới nhà tớ.

6. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Các bạn cho hỏi nếu như nuôi nhiều chim như mecugay thì treo làm sao.Hôm rồi em mới bán đi con gáy nuôi 1 năm tuổi chỉ vì con già ở nhà gáy dữ quá làm con non không tài nào lên nổi.Mặc dù mình đã không cho nó nhìn thây nhau rồi.
    Hôm nay có thêm 1 con non nữa hy vọng sau này nó không sợ con già.Các bạn chỉ mình treo cách nào là hợp lý nhé!

7. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Nhà bạn mecugay ở tạn Hà Nội xa quá.Nếu gần qua nhà bạn chiêm ngưỡng bộ lồng cu rồi.

8. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    nhà bác mecugay ở chỗ nào ạ, em xin bác chỉ giáo giúp 1 chút kinh nghiệm chơi. Em mới tập chẳng biết hỏi ai, em ở Trần Quốc Toản:eek:

9. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    hi

:DTớ ở Thanh Xuân. Tớ đang đi công tác 1 tuần. Tuần sau mời bạn tới nhà mình chơi nhé. Có chè ngon đấy. Tớ năm nay ngoài "băm" rồi. Chắc là so với bạn thì già rồi.

10. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    hic hic vậy tuần sau cháu ghé qua xin chú chỉ bảo 2 con gáy của cháu nhé. thật ngại quá:D:D.Đúng là chơi Gáy ....tuổi trẻ thật khó hiểu. :D:D:D