E cần giúp đỡ gấp ah.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi Angrybird, 19/10/11.

1. Angrybird

Angrybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    Chào tất cả ace AQV!
    E cần các ace giúp đỡ gấp ah.
    Tình hình e có 2 e khuyên 1xanh và 1 vàng.con khuyên xanh thì đã líu nhưng chưa đc căng còn con khuyên vàng thì mới chỉ hót chuyện thôi ah.vấn đề ở chỗ sau thòi gian đi công tác về thì con khuyên xanh có vẻ nhát (sợ)người và ko thấy líu nữa.mạc dù ở nhà vợ e vẫn chăm sóc như e chăm.(vẫn cho tắm,an hoa quả,cám và sâu như lúc e ở nhà).
    Vậy các bác chỉ giáo giúp e xem e nó bị làm sao ah?
    Còn e khuyên vàng thì đang hót chuyện bây giờ có nên cho ăn cám líu ko các bác.bình thường e vẫn cho ăn cám do e tự làm(6 trứng+1 lạng đậu xanh + 2 thìa cafe đường).
    Bác nào có công thức làm cám líu chỉ giúp e với ah!

ancaraven and tuanlv like this.
  2. Angrybird

Thích đã nhận:
    101
    Bác nào có kinh nghiệm giúp e với ah!cám ơn các bác nhiều!

ancaraven thích bài này.
  3. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Hì bạn có chắc là đúng là vợ bác chăm đúng như bác ko.Hì nuôi chim còn do tay nuôi nữa chứ ko phỉa đúng công thức là con chim nó vẫn thế đâu.Ví dụ 1 con chim mình nuôi ko líu khi đổi tay vào ng khác nó lại líu ^^ buồn cười nhỉ.Hì còn chuyện con chim nhát do bạn đi công tác vợ bạn ở nhà chăm nó và thường ko để ý những tác động bên ngoài như ít tiếp xúc , mèo chó chim dọa nó đâm nó hoảng vậy thôi.Bây h chẳng còn cáh nào là bạn cố gắng chăm nó lại thôi ko bị sao đâu hì.Còn em khuyên vàng thì em nó xong lông chưa hay vẫn còn lông rừng bác cho ăn cám đậu xanh thì con chim ko có sức để lên đâu họa chăng nó chỉ líu lép bép thôi.Nếu mún chơi bạn nên trộn thêm tuancong hoặc gold tỉ lệ 70% + 30% cám gold hoặc tuancong rùi nâng dần lên tới khi nào ăn 100% cám ngoài thì thôi.Còn công thức cám líu thì mình ko đủ trình làm vì nó cầu kì lắm lên làm ko cẩn thận hỏng mẻ cám ,cám thì ko sao nhưng hỏng chim thì phí lắm ^^.Thân.

4. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    k có j bổ sug thêm
    em nghĩ bác tuấn nói thế là ổn r hê hê

ancaraven thích bài này.
  5. Angrybird

Thích đã nhận:
    101
    Cám ơn bác nhiều!mà e ở Vũng tàu.trong nay e đi tim mãi mà ko thấy có cám tuancong,cam gold.chỉ có cám mà người ta gọi là cám líu của Trung Quốc hay sao ấy.nếu cho an cám đó thì pha 1-1 với cám Đức Cường(cám hòa líu).cám gold bảo quản đc lâu ko bác?nếu đc e nhờ người gửi ngoài bắc vào cũng đc.

ancaraven thích bài này.
  6. Angrybird

Thích đã nhận:
    101
    Ở chỗ e ko có cám thúy tuấn mà cũng ko có cám gold.hox.chắc lại phải mua bột líu về trộn với cám đậu xanh cho ăn wwa!

ancaraven thích bài này.
  7. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Hiz ko có thì bác tự làm cám đậu xanh cho em nó ăn tham khảo các bài cám công .Cám công mình nghĩ chỉ cần cho thêm trứng cả ít sâu khô là được rồi.

Angrybird and ancaraven like this.
  8. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Bạn ra cửa hàng của anh Tuancong mua bị cám dưỡng về cho em nó ăn, nhớ trộn thêm cám bavi nhé bạn.

9. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Cám gold chưa mở nắp thì hạn dùng hình như 1 năm hay sao ý.Yên tâm bạn nhé ^^. nếu ko có thì bạn tự làm cũng đc mà ^^.

ancaraven thích bài này.
  10. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Tất cả các loại cám ý được cty bảo hành một năm, nếu có vấn đề gì về cám sẽ được cty bồi thường nhé bạn.
    Thân chào bạn!