E cần giúp đỡ gấp về cám chim yến.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi Angrybird, 30/10/11.

1. Angrybird

Angrybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    E mới chơi yến nên chưa có kinh nghiệm.mong đc các bác chỉ giáo.
    E có cặp hoàng yến 5 tháng tuổi.e chăm sóc rất kỹ.lúc mua về thì ngoài cửa hàng bán chim người ta cho ăn kê+ cám chim yến(người bán nói vậy).cám đc làm từ đậu tuơng và trứng.e tìm hiểu thì thấy trên web nói yến ăn bột gạo + trứng.vậy e muốn hỏi các bác yến ăn bột nào thì tốt ah?bác nào có công thức làm cám chim yến thì share cho e với nhé!e xin chân thành cảm ơn mọi người!

mavanz thích bài này.
  2. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Trc bác đã lập topic và các ae đã trả lời rồi mà??? Bác chịu khó tìm + đọc lại nhé.

mavanz thích bài này.
  3. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    To :Angrybird

Mình cũng mới tập chơi yến giống bạn, vừa qua nhờ chú KhanhHD hướng dẫn qua.. Mình lấy cám bavi giã mịn sau đó trộn với lòng đỏ trứng luộc.. Thấy chim ăn tốt lắm

To : Dungphoduc
    Nhờ các bạn chỉ giáo, giờ em bạch nhà mình hót sung lắm, giọng to dài.... rất cảm ơn mọi người

Ah Quên Dũng cho mình hỏi là sao cứ để trống mái nhìn thấy nhau là con trống đứng yên không hót, khi không nhìn thấy nhau thì con trống hót liên hồi

Last edited: 31/10/11
  4. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Nếu các bạn chỉ nuôi vài con nghe hót mà phải làm cám thì hơi 'bất tiện', hoặc nên mua loại chất lượng ở các tiệm (cám khuyên chẳng hạn) hoặc có điều kiện kinh tế thì mua loại nhập từ nước ngoài rất tốt cho chim.

5. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Nó nghe thấy giọng mái thì hót để quyến rũ, gọi mái thôi mà anh. để gần thì còn quyến rũ làm gì :D

mavanz thích bài này.
  6. Angrybird

Thích đã nhận:
    101
    Bạn nhầm hay sao chứ mình đã post bài lần nào đâu?mình chỉ chơi bên box Vành khuyên,nay mới sang đây mà?
    To all:bác nào chỉ giáo giúp e với!thanks all!!!

dungphoduc thích bài này.
  7. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Rất xin lỗi bác, em nhầm nick :D
    Làm cám thì có thể làm bằng gạo, ngô hoặc như bác mavanz là dùng cám ba vì. Rồi trộn với lòng đỏ trứng. Bác có thể trộn 3 lạng bột + 3 lòng đỏ + 1 lòng trắng rồi sao lên cho ăn thôi.

8. Kylin

Kylin Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Nhờ anh dungphoduc chỉ giúp lòng 3 đỏ + 1 trắng trứng chín hay sống vậy anh ? Và cũng xin anh cho biết cách làm cụ thể hơn anh nhé.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:02 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:55 PM ----------

Tôi thấy cám Ba-Vì có nhiều loại, đa số là dùng cho chích choè, hoạ my, chào mào... không biết các anh chị đã dùng loại nào cho yến hót, nhờ chỉ giúp cho với. Cám ơn nhiều.

Last edited: 1/11/11
  9. ductoan

ductoan Active Member

Thích đã nhận:
    13
    sao lại choăn cám bavif là sao theominhf bạn lamnhuw sau là ổn nhất .bạn xay nho 1 bò gạo rồi trộn với 3 lòng đỏ trunwgs gà nhớ lấy 1 lòng trắng nhé cho thêm tí đường ,tí muối nữa sau đó đem dao khô thế là song

10. Kylin

Kylin Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Cám ơn ductoan đã quan tâm nhưng mình không hiểu "dao khô" là gì, không biết có phải xào khô không, trứng sống hay chín vậy bạn ?

11. Angrybird

Thích đã nhận:
    101
    Bạn ductoan cho mình hỏi,bột gạo đó lấy gạo sống xay hay phải rang gạo lên rồi mới xay vậy bác?
    Bạn dungphoduc cho mình hỏi cám ba vì thì mua loại nào?cám cho chích chòe hay cho khuyên hay cho chim gì?e thấy nhiều loại cám ba vì wa!

12. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    cám bavi là loại 0.5kg, tầm 8k -->10k/1 gói. mình cũng nuôi yến nhưng ko cho ăn bột, chỉ cho ăn trứng, kê và rau, chim vẫn hót tốt, đẻ đái đều

13. thai_moscow

thai_moscow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    bạn làm theo bạn DUCTOAN là hợp lý đấy ,theo mình suy luận thì đó là xao khô ,tức là đảo cho khô ấy mà ,có thể trình đọ đánh máy còn hạn chế lên nhầm lẫn các kí tự và dấu đấy mà ,bạn làm thử và theo dõi xem ,còn trứng thì theominhf bạn có thể luộc chín rồi bóp lòng đỏ trộn vào ,làm thế sao nhanh khô hơn --chúc bạn thành công

14. Angrybird

Thích đã nhận:
    101
    Nhưng mình muốn hỏi gạo thì dùng gạo nào để xay?gạo sống hay gạo đã rang chín?

15. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Gạo sống cũng dc mà gạo rang lên rồi xay cũng dc, đằng nào trộn trứng cũng phải sao lại.

16. Angrybird

Thích đã nhận:
    101
    Thanks all ace!lát về e làm ít cho e nó thay đổi khẩu phần ăn uống!

17. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Hình như nhà bạn nuôi trong AVI thì phải... Chú ý Yến là loài ăn rau, là cây cũng chén... Vì vậy cấm trồng Trầu bà, Vạn niên thanh và 1 số cây có độc tố trong đó nhé, tốt nhất là ko trồng gì

18. Angrybird

Thích đã nhận:
    101
    Thanks bác.e nuôi trong avi đó.e chỉ trồng duơng xỉ,cọ dừa và cây thông nhỏ thôi ah.hôm trc có trồng cây gì đó ko bít tên nên bỏ ra ngoài rồi ah.

19. dmmu

dmmu Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Mình không biết liều lượng cụ thể nhưng mình thường làm như sau, mấy chú yến nhà mình rất thích ăn và cũng đều rất khỏe mạnh.
    - Bạn lấy 1 bát ăn cơm gạo sống, sau đó rang nhỏ lửa cho đến khi gạo chuyển sang màu vàng và có mùi thơm.
    - Luộc khoảng 4 có quả trứng gà, rồi để nguội, bóc vỏ, lấy 4 lòng đỏ + 1 lòng trắng + 2 vỏ trứng.
    - Nghiền nhuyễn 4 lòng đỏ và 1 lòng trắng, sau đó trộn đều với chỗ gạo mà bạn vừa rang.
    - Lấy hỗn hợp vừa trộn, xao đều trên lửa nhỏ cho đến khi hỗn hợp khô lại và thơm mùi trứng.
    - Lấy hỗn hợp ra, để nguội, cho vào máy xay sinh tố say nhuyễn nhất có thể ( xay thành dạng bột ý).
    - Lấy 2 cái vỏ trứng lúc nãy để lại, cho vào lò vi sóng quay khoảng 1 phút, rồi lấy ra và cũng xay nhỏ thành bột.
    - Cuối cùng trộn cám và bột vỏ trứng lại với nhau.
    Sau đó, bạn kiếm 1 cái hộp sạch, ở dưới đáy hộp bạn lót 1 ít giấy ăn để nó thấm ẩm, thấm dầu (vì trứng nó có dầu), đợi hỗn hợp cám nguội, cho vào đóng nắp và dùng dần.
    Nếu trời ẩm, bạn cầm cái hộp cho vào lò vi sóng quay tầm 30s là bột lại khô trở lại, có thể dùng quanh năm (vậy nên bạn kiếm cái hộp thủy tinh mà đựng cám để có thể dùng trong lò vi sóng được).
    Mình có 3 chú yến, thường làm 1 lần như thế này thì có thể dùng trong 6 tháng, rất tiện lợi và chỉ mất khoảng 30 phút để làm thôi.
    Have fun!

vuduongtra and Dungmydinh2 like this.
  20. Angrybird

Thích đã nhận:
    101
    Cảm ơn bạn dmmu!mình thấy cách làm cử bạn rất hay và rất tiện lọi.mai mình sẽ làm như bạn!