e có vài vẫn đề về CCL mong các bác chỉ bảo cho e .....!!!!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi trungngd, 24/7/12.

1. trungngd

trungngd Member

Thích đã nhận:
    3
    tình hình là nhà e có 2 e CCL 1 e thay lông xong gần 1 tháng và 1 con đang thay lông đang trong quá trình phải nói là rất tội nghiệp :( , mà ko hiểu sao 1 e thay lông xong gần 1 tháng rồi mà nó chỉ hót chuyện thôi chua chịu hót xổng :-S mặc dù là chế độ cào cào e cho an liên tục ( 1 ngày 20 30 con ) ngày nào cũng vậy buổi chiều còn cho an dặm thêm gần chục con dế nữa sâu tươi thì 1 tuần cho ăn 3 lần mỗi lần khoảng 2 thìa cafe . còn e đang trong thời kỳ thay lông thê thảm như za. mà ngày nào nó cũng hot chuyện đặc biệt 1 cái với 2 e nó là khi e mở file CCl mái lên hoặc file CCL trống or là mở nhạc thì 2 e e nào cũng hót chuyện hết nhưng 1 e thay lông xong rồi thì chỉ toàn hot chuyện thôi mặc dủ e có mở cả file CCL mái lên cũng za. còn 1 con đang thay lông thì mỗi khi e mở file CCL mái or file CCL trống dang chiến đấu trên youtube thì ngay lập tức e nó hót xổng đấu lại liền là sao mấy bác =P~ mặc dù là nhìn e nó phải nói là đang trong tình trạng rất là thê thảm rồi............ thân ..........!
    e xin kê dép ngồi đợi các bác cho e vài lời chỉ giáo .............. !!!!

2. hieuvks

hieuvks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    dạo này trời bão, chim nào mà sung được, em mới xong lông được 01 tháng chưa vào nắng đủ đầy mà trời lạnh thế em nào mà sung. còn em đang thay lông bác đừng cố kích cho nó hót, làm nó im lun càng tốt

3. chimnonLD

chimnonLD New Member

Thích đã nhận:
    6
    CCL cũng tùy con, tùy tố chất.có con dù thay lông vẫn xung, có con đã hoàn thiện nhưng chưa có lửa. Con của bạn đã xong lông mà chưa chơi chắc là chưa có lửa. nguyên nhân thì nhiều, như thiếu chất, thiếu nắng, ít tắm... nếu thiếu chất thì bổ sung thêm, mình nghĩ chưa chắc đã cho ăn cào cào và dế nhiều mà nhanh lên lửa. bạn nên cho ăn cám có nhiều chất để bổ sung thêm, và quan trọng là trong quá trình xuống lông và ra lông bạn đã chăm chuẩn chưa?
    Bây giờ bạn vẫn duy trì chế độ ăn như đã nói, cho ăn thêm cám có chất, ngoài ra cho ăn thêm sâu, vài ngày cho ăn 1 con giun, thằn lằn, và tắm nắng hàng ngày, khoảng 2 tuần chim sẽ căng ngay thôi.

4. copdt

copdt Active Member

Thích đã nhận:
    100
    đang thay lông thì bạn lên hạn chế cho chim xung lên đặc biệt là đánh đuôi vì làm như vậy quá trình thay lông không được mượt sẽ bị gián đoạn do chim bị thúc nóng lên bất thừơng không tốt còn đánh đuôi làm cho gốc nang lông bị hư hại làm cho lông có xu hướng bị chẻ đuôi tôm không đẹp.cách tốt nhất bạn cứ cho ăn đều mồi tươi ngày một bịch cào cào non buổi trưa lên cho ăn dế làm chim mát hạn chế tính nóng kiềm chế bớt độ xung do ăn cám đậu phụng và cào cào bổ xung thêm trứng kiến thường xuyên để lông mượt mềm mại không khô cứng đặc biệt chế độ tắm nắng và tắm cho chim phải thường xuyên để chim thay lông nhanh hơn và cũng dạn dĩ hơn.tắm xong nhớ đừng phơi nắng mà để vào chỗ nào có nắng chiếu lưa thưa thôi để lông chim khỏi bị cong và hạn chế chim bị cảm nắng hay sốc nắng gây bị chúng gió mà chết oan.khi chim đã thay xong lông rồi khi đó bạn mới thúc lửa lúc này thao hồ mà nghe nó hót sổng hay đấu.bạn có thể thúc lửa như sau vẫn cho ăn cào cào bình thường sâu tươi ngày một cóng nói chung là lúc nào cũng có là được.cám thì vẫn bình thường nhưng thêm sâu khô vào cho nó nhanh lên lửa tuy lửa này không bền khi có sâu khô nhưng khi nào cảm thấy chim căng rồi ta có thể cắt không cho nữa sâu khô là để cho mau lên lửa lại thôi.vẫn cho ăn dế và trứng kiến cho đủ chất.đặc biệt trong thời kỳ thay lông cũng như đang thay bạn phải luôn cho chim uống vitamin comple b để chim đủ chất và tăng sức đề kháng.sau khi thay lông xong thì cho chim tắm nắng nhiều hơn và gắt hơn làm tăng sức chịu đựng và bền bỉ cho chim khi đấu hót.chỉ với cách thúc như vậy sau khi thay lông xong trong vòng 1 tơi 2 tuần là chim căng đét thao hồ sổ giọng lúc đó bạn sẽ điều chỉnh chế độ cũng như đi dượt để chim giữ lửa là được.chúc bạn có những chú chim hay.nhớ đừng vội nha cứ từ từ cho em nó thay xong cái đã rồi hãy làm gì thì làm nha/......

anchoichamcom and trungngd like this.
  5. trungngd

trungngd Member

Thích đã nhận:
    3
    tks...... tất cả các bác đã giúp e trong thời kì khó khăn nhưng nay e còn 1 điều nữa muốn hỏi là con CCL đã thay lông xong của e tự nhiên 3 ngày nay nó cứ xù lông lên ko chịu hoạt động gì cả toàn đúng trên cầu và nhảy xuống bố lồng đúng thôi e ko biết tại sao nữa mà mấy ngày nay khi e cho ăn thì nhìn lại cóng cào cào thì nó lại ko ăn hết chỉ ăn tầm 70% thôi còn nhiêu là nó bỏ , cám thì có vẻ ăn ít hơn và rất lười hoạt động chế độ ăn và tắm nắng tắm nước vẫn bt , mà hum wa e có cho tắm nước nó không chịu tắm thế là e cho nó vào luôn ko hiểu sao nó lại bị vây za. các bác e lo wa' các bác ơi

6. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    chòe lửa đang thay lông có nhiều con lười tắm hẳn hoặc không chịu tắm! có lẻ nó thấy trong người mệt mỏi nên không muốn tắm! lúc thay lông chim ít khi hoạt động chỉ đứng im trên cầu hoặc nhảy vài cái lấy lệ, lúc này cơ thể chim rất yếu, nên hạn chế tắm nước, có thể phơi nắng nhẹ buổi sáng. cần trùm lồng kín nhưng có ánh sáng để chim thấy đường mà ăn, nên để nơi yên tỉnh và mát mẻ. Trong thời gian này thức ăn tốt nhất cho chim là các loại thức ăn mát, nhất là trứng kiến, cho chim ăn trứng kiến thì chim sẽ đổ lông nhanh hơn, nếu có trừng kiến thường xuyên ít nhất 4-5 ngày trong tuần thì thời gian thay lông sẽ rút ngắn còn khoảng 1,5-2 tháng thôi.

7. trungngd

trungngd Member

Thích đã nhận:
    3
    tks bác zậy bác cho e hỏi là con CCL của e đã xong lông rui nhung tự nhiên 4 ngày nay nó cứ xù lông len là sao bác chế độ cho an e vẫn cho a bt mà nó ăn ít hơn mọi khi chỉ an tý rùi bỏ luôn ko ăn nữa e sợ nó bị sốc nắng hay cảm nắng nen sáng nay e bôi ít dầu gió cung quanh lồng rùi ko biết có dc. ko bác ?

8. copdt

copdt Active Member

Thích đã nhận:
    100
    nó bị trúng gió nhẹ rồi.bác bôi dầu gió là chính xác rồi đó nếu chim dạn bác lên bôi luôn vào ức chim và chân luôn cho nó mau tỉnh.bác đừng cho tắm với phơi nắng nha nó ra đi luôn đó.tạm thời để trong nhà và chùm bớt áo lồng lại đi cứ cho ăn bình thường thôi nhớ bỏ thêm một ít đường vào cóng nước quan sát coi có uống không nếu thấy chim uống và vẩy ra là ngọt quá nó không uống đó phải giảm bớt đường đi một ít cho nó quen còn không là phải bỏ ngay cóng nước vào cho uống chống mất nước cho nó.khi bị thế này hệ tiêu hóa cũng yếu đi vì vậy bác lên cho nó ăn thức ăn dễ tiêu thôi.quan sát coi chim có bị đi phân dính nước không nếu bị thì phải cho uống thuốc têta viên mầu vàng ấy(thuốc dùng cho người nha bán ở tiệm thuốc tây ấy).bác tán nhỏ ra lấy cào cào chấm một ít thôi nha cho nó ăn ngày 2 lần thôi nó sẽ giúp chim tăng sức đề kháng trị chống ỉa chẩy và đặc biệt là xù lông.ngày trước ông em toàn dùng thuốc này để phòng bênh gà dù cho đàn gà đó hiệu quả lắm.bác dùng thuốc này chỉ 2 ngày thôi nha nhiều là em nó chịu không nổi đâu đó.còn nếu không phải em nó bị trúng gió thì chỉ còn có trường hợp là ăn phải cào cào nhiễm thuốc sâu thôi cái đó thì chỉ có cho uống nước đường pha bột than mịn rồi chờ đợi hên xui thôi.hy vọng chim bác không bị vậy.còn nếu chim vẫn hót gió hay hót xổng thì không sao hết chắc tai thời tiết thây đổi lên nó ăn ít đi thôi vài ngày là khỏi thôi không phải lo lắng nhiều.mong sao em nó mau khỏi nha

anchoichamcom and trungngd like this.
  9. trungngd

trungngd Member

Thích đã nhận:
    3
    sáng nay e thấy chim nó dy phân có nước bác ah. e lo wa' sao e cho an cao cao no vẫn ăn mà hinh như nó muốn bỏ cám luôn hay sao ak' tại hầu như e nhìn vào cóng cám thì ko có gì thay đổi cả bác ơi za. là nó bị cảm nhẹ ah bác nó bị hôm nay là ngày thứ 6 rùi :( tks bác giúp e nha bây giờ e làm luon6 kẻo ko kip thì khổ mất :((

10. copdt

copdt Active Member

Thích đã nhận:
    100
    bác đừng lo lắng quá nếu như buổi sáng nó đi phân một cục bị ướt lúc sáng sớm là bình thường còn nếu cả ngày toàn bị dính nước thì là bị rồi phải dùng thuốc thôi.còn nó làm biếng không ăn cám thì có thể bác thử là biết ngay.sáng bác chỉ cho ăn khoảng 2 con cào cào thôi không cho ăn nữa mở chừng 1/2 áo lồng treo lên nếu khoảng 1-2 tiếng sau nó nhẩy lên xuống ầm ĩ cả lên thì lúc này có thể khảng định là chim Bác bình thường chẳng qua luc thay lông cho ăn nhiều mồi tươi quá lên nó quen và làm biếng vận động thôi không sao hết.lúc này thì phải trị nó bằng cách cho ăn it mồi tươi lại và lúc cho ăn thì bôi cám vào dế hay cào cào cho nó quen vị lại thôi.nhớ bỏ thêm sâu tươi trộn cám vào cho nó lên lửa dần để nó hót sổng nhiều nhằm tiêu hao bớt năng lượng và nhanh nhẹn hơn nha.chúc em nó mau khỏi