e đang tập tành chơi Yến

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi duonghp, 24/10/12.

1. duonghp

duonghp Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Các tiền bối cho e hỏi:thứ nhất:tại sao ng chơi yến lại ko thick chơi yến hoàng mốc(hoàng phủ)?e ko hiểu lý do vi sao,vì e thấy dáng của nó rất đẹp to, cao, đòn dài?các bác gthich cho e với nhé!Giọng hót của nó có khác các loại yến khác ko?
    thứ 2: yến khi hót căng ko cho đạp mái có đc ko?và cứ nuôi và ko cho đạp mái có ảnh hưởng gì đến hót hét ko?
    e đang tập chơi nên có điều ko hiểu,các pro jup e để e cũng có thể vào diễn đàn tham gia vào hội yến!thanks các pro trước nhé!

2. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    hoàng phủ thì lúc nào mà không bự con hơn những con hoàng kim thích hay không là do bạn chơi thoy???mỗi người mỗi sở thích con nào chuộng nhìu thì người ta thích và ngược lại miễn sao bạn thấy hợp là ok.nói đơn giản như bạn nhìn người phụ nữ này thì thấy đẹp mà người khác thì không thấy.giọng hót thì y chang nhau thoy có gì khác biệt đâu
    còn vấn đề bạn nói không cho chim căng đạp mái thì càng tốt nó sẽ đỡ mất sức hơn khi giao phối và tuổi đời và giọng sẽ giữ lâu hơn nhưng con cho đạp mái

duonghp thích bài này.
  3. Xi Trum 2000

Xi Trum 2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Mỗi người, mỗi vùng có kiểu chơi khác nhau thôi, quan trọng là bạn thấy thích, thấy đẹp thôi. Hoàng mốc (hoàng phủ) là con yến lai giữa 2 màu Vàng và Trắng, loại này thường to, nếu là trống thì hót khỏe, là mái thì nuôi con tốt. Giọng của Hoàng phủ vẫn là giọng yến.

Nuôi yến trống không bắt buộc phải cho đạp mái khi chim căng, không đạp mái cũng không ảnh hưởng gì đến hót hét cả.

duonghp thích bài này.
  4. vietluu

vietluu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Luôn tiện cho em hỏi nếu trống mình hoàn toàn không cho đạp mái thì nó có bớt căng, bớt hót đi theo thời gian không mọi người? Em nghe nói cho đạp mái thì chim trống càng căng hơn nữa?

5. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    cái này thì chưa nghe ah?nếu cho đạp mái thì chim trống mau mất giọng hơn là chim không cho đạp mái nói chung cũng tùy tố chất con chim

vietluu and duonghp like this.
  6. blackcanaryvn

blackcanaryvn Member

Thích đã nhận:
    2
    Chim đực để ngoài 15 16 tháng trở lên ko đạp mái hót càng dài . nếu lúc ý mới cho đạp lướt 1 con mái 1 vài phát rồi thôi thì con ý sẽ thành 1 ca sỹ . chúc bạn thành công

duonghp thích bài này.