E mới tập nuôi cá dĩa, xin các bro chỉ dùm...

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi bachelor2k3, 8/9/07.

1. bachelor2k3

bachelor2k3 New Member

Thích đã nhận:
    0
    E đang tập nuôi cá đĩa, trong hồ có rải sỏi & 1 số tiểu cảnh.Các pák trên diễn đàn vui lòng chỉ giúp e loại cá nào chuyên ăn các thức ăn thừa,phân, dọn dẹp tầng đáy của bể cá, có thể nuôi chung với cá đĩa mà không bám ăn nhớt hay rỉa vây của cá đĩa.Tks all...

2. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình thì hồ nuôi cá dĩa bạn ko nên để sỏi vì sẽ làm nước dơ và khó vệ sinh. cá lau kính chỉ ăn phần nào thui chứ nó ko dọn dẹp hết được đâu. bạn có thể dùng lọc đáy để giảm độ dơ. thân

3. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Có thể nuôi thêm vài con cá chuột với cá đĩa để dọn thức ăn thừa. Nhưng rải cát tốt hơn sỏi, thức ăn thừa đỡ bị chui vào đắy hơn. Còn để dọn trong cát sỏi có thể thả thêm vài con ốc Malay (!) là loài không ăn hại lá thủy sinh mà chỉ đào cát tìm thức ăn thôi. Cá lau kính cũng có thể nuôi cùng với cá đĩa được, nhưng cần chú ý vì đã có trường hợp nó bám cá đĩa ăn nhớt đấy. Nhà mình thì không bị như thế.

Nhưng có cá gì để dọn bể đi chăng nữa bạn cũng phải thường xuyên dọn bể hút phân cặn bẩn đọng lại trên cát sỏi nhé. Nó không giúp được cho mình hoàn toàn công việc này đâu, nó cũng ị mà! Vì thế cần thêm 1 con cá nữa để dọn tiếp: đó là bản thân người nuôi cá.:)

4. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn này nói đúng nè ,nuôi cá dĩa đừng nên bỏ sỏi vào hồ vì khó vệ sinh lắm ,bạn nên lấy hết sỏi ra và cho 1 em chùi kiếng vào là hồ sẻ sạch và trong nước nữa .Mà cá dĩa cần nhất là nguồn nước phải sạch thì cá mới khỏe và đẹp được .chúc bạn thành công nha.

5. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    đúng

mình ko biết hồ cá dĩa nhà bạn có làm vậy ko????????????????????
    Cho em chùi kiếng vào ...............chả khác nào bạn vớt mấy em cá dĩa ra chiên cho lẹ vì trước sau nó cũng bị: sau khi đã làm sạch rêu trong hồ lau kiếng chuyển qua hút nhớt cá dĩa--> die, trên mình lau kiếng có những cáigai sắc nhọn và khinó bơi sẽ làm sước mình cá dĩa --->nhiễmtrùng--> die luôn~X(
    ====>ko cho bất kì con lau kiếng nào vào hồ, chịu khó tự vệ sinh hồ cá mình mới thấy thích chứ ^_^