Ếch Pacman-lạ à nha !

Thảo luận trong 'Thú Nuôi Khác' bắt đầu bởi Aquamarie 001, 5/4/08.

1. Aquamarie 001

Aquamarie 001 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thấy box "Thú nuôi khác" vắng vẻ quá nên mình xin góp 1 bài cho som tụ xóm làng.(bài tự dịch có hơi thiếu sót nha mấy bác)
    Mình nè,ếch Pacman vô địch đây:[​IMG]
    Tên khoa học:Ceratophrys ornata
    Tên thường gọi:ếch pacman,ếch sừng lộng lẫy
    Sơ yếu lí lịch: được tìm thấy ở Nam Mỹ.Sống trên cạn,nhưng phải là những nơi ẩm ướt.1 thực tế đáng buồn cười là ếch pacman bơi rất ẹ nên rất dễ chết đuối.Nếu được chăm sóc tốt chúng sẽ lớn khoảng 15-18 cm,đặc biệt lúc nào con cái cũng lớn hơn con đực.
    Thức ăn: ếch pacman thật sự là 1 loài ếch dễ ăn dễ uống,nó có thể ăn tất cả các con vật vừa miệng nó như:chuột,cá,giun,sâu,thằn lằn,kể cả ếch nhái nhỏ hơn nó...tút tùn tụt mọi thứ.Nhưng 1 điều cần lưu ý nhưng con ếch pacman nhỏ hãy cho ăn cá mồi,giun sâu vì dễ tiêu hơn.À mà 2-3 ngày mới cho ăn 1 lần nha các bạn ! :D Đây là hình minh họa:[​IMG] Tội nghiệp pé chuột thật [-(
    Xâm hại và thích nghi:đây là 1 loài ếch hiếu chiến nhưng đối với khí hậu gió mùa như nước ta thì loài này ko thích nghi được,khó sống nếu chúng ta thả ra ngoài môi trường tự nhiên
    Ánh sáng:Ếch Pacman cần ánh sáng nhẹ khoảng từ 12 giờ/1 ngày,việc cho ếch Pacman sưởi nắng giúp chúng chống lại 1 số bệnh nguy hiểm.
    Hồ nuôi:ếch Pacman ko cần 1 chỗ nuôi thật lớn,1 cái hồ khoảng 60 cm là đủ,giống như cá la hán ếch pacman cần được nuôi 1 mình vì bản tánh hết sức hiếu chiến.1 yếu tố khác rất quan trọng là hồ nuôi phải luôn giữ được độ ẩm tốt (đề nghị cho nước sâm sấp hồ,ko nên cho quá nhiều nước) nhiệt độ phải vào khoảng 28*C~30*C, Chúng ta nên trang bị thêm 1 cái nắp đậy hồ vì loài này nhảy rất cừ có thể đào thoát khỏi hồ nuôi,mặc khác nắp đây hồ còn có tác dụng giữ được độ ẩm cho hồ nuôi.Ta có thể trang trí cho hồ nuôi 1 ít đất,1 vài tảng đá nhỏ,khúc gỗ mục,trồng thêm cây xanh,vài viên sỏi...cho thêm phần sinh động.Tùy ý tưởng mà mỗi người setup hồ khác nhau :)
    Tuổi thọ và tình cảm:ếch pacman có thể sống 7~10 năm,nếu được chăm sóc và quan tâm chúng có thể sống đến hơn 15 năm.Ếch pacman rất có tình cảm với người nuôi yêu thương,chăm sóc nó.Chúng thể hiện qua cách chúng cho bạn âu yếm,nâng niu,đùa nghịch với chúng :x
    Khuyến mãi thêm mấy tấm hình về ếch Pacman:[​IMG]
    Với cái miệng rộng,thân hình mũm mỉm các bạn đã biết tại sao chúng có tên Pacman rồi chứ?
    Thật khó-hoặc có thể ko bao giờ tìm thấy 2 con ếch Pacman giống nhau nhỉ?
    [​IMG] Con gì mà nhỏ thế?
    [​IMG] Dữ chưa?
    [​IMG] Nhìn gì vậy ku?
    [​IMG] Ếch ngồi đáy giếng ! :laughing:

Last edited: 6/4/08
  2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Rất cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin. Nhìn mấy em này đẹp thiệt, có điều nó sặc sỡ quá chỉ sợ có độc. Hơn nữa ếch thì biểu lộ cảm xúc ra sao nhỉ :D

3. kodangkidc

kodangkidc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    153
    Con ếch thật là đẹp, không bit cách nào kiếm được em này nhỉ, mà môi trường nuôi em cũng thật phức tạp ghê. một bài viết thật hay, cám ơn bạn

4. Aquamarie 001

Thích đã nhận:
    0
    loài này hoàn toàn ko có độc bạn à ! Giống ếch này độc đáo ở chỗ nếu bạn cho ăn hằng ngày,nó sẽ quen hơi chủ.Dễ dàng nó cho bạn nâng niu,chơi với nó,diễn trò....Còn với người lạ chắc chắn nó sẽ "phập"...

5. Aquamarie 001

Thích đã nhận:
    0
    Giống này hiện chưa có ở thị trường nước ta đâu bạn,nhưng ở các nước khác nó là 1 pet rất được ưa chuộng...

6. yeurua_94

yeurua_94 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Mún là có ý mà,bạn cứ đặt anh Bi,khoang hơn 500k 1 bé tùy màu,giống này càng lớn càng đẹp

7. tibeo

tibeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ẹc rẻ nhất là 800k=50USD chứ kô phải là 500k đâu em.

8. yeurua_94

Thích đã nhận:
    13
    hix,nhầm tí thôi mà:D,mà em bảo hơn 500k mà:D,giống này lớn lên to = 2 bàn tay người dúng ko nhỉ?:D.Con này sống trong hồ bán cạn thì tuyệt

9. bonshi_shichi

bonshi_shichi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    có chách nào phân biệt pacman male hay female ko ? nếu mua thì mình mua 1 cặp ! nhìn đẹp qá !~~!

10. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    con này đẹp quá nó có độc trên da ko vậy anh?? em nghe nói mấy con nào màu càng đẹp thì càng có độc :(!

11. yeurua_94

Thích đã nhận:
    13
    loài này mình nghĩ là ko có độc đâu,vì nó là 1 pet rất phổ biến ở nước ngoài mà,có độc ai dám cầm lên chơi nữa=))
    P/S:nhìn chữ ký mún làm quen quá:x

12. bossisme

bossisme Member

Thích đã nhận:
    0
    ếch Pacman này đang đc nhập và nuôi rất rộng rãi..giá chừng 30usd-100usd,tùy màu sắc..

13. khanhngoc

khanhngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Giá không mắc đâu nhưng mà ếch Ngoc không ham nổi nhìn da nó trơn nhớt , sợ lắm...

14. quangphucqp

quangphucqp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :X con ếch này đẹp, lại sống thọ, thật là một em pet lý tưởng :)
    Trông ếch nó nhớt nhớt một tẹo nhưng không thấm vào đâu so với mấy con nhái đâu :D
    Nhưng nuôi nó ở ngoài Bắc này thì....nan giải lắm đây...

15. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Vậy là sắp có hàng pacman về cho mà coi. hihi. Công nghệ lăng xê !!
    Ếch này nuôi phải chịu khó ..vọc. ko thì đến khi nó lớn, nó mà phập một phát là tiêu ngón tay.

16. RuaKon

RuaKon Member

Thích đã nhận:
    0
    thịt ếch măm ngon nhém kơ ^^.Hihi.Có ai có thú nuôi ếch chưa kà

17. [kute]-bond

[kute]-bond Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy con này hôm nọ em xem trên tv thấy nó ăn cả động loại,gi gỉ cũng ăn cứ nhỏ hơn nó là nó ăn, trông kinh khủng lắm,cẩn thận nằm nhìn nó, nó lại đớp cả con mắt lun đấy

18. Huang

Huang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mấy em này thế thôi, nhưng giá mắc phết, không biết nuôi có khó không, mình thấy ở Việt Nam vẫn chưa nuôi nhiều lắm, không biết chúng có thể thay đôi màu sắc được không nhỉ

19. Diablo

Diablo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    yẻuua_94 có ai bán con ếch đó giá 500k vậy chỉ tôi coi tôi muốn mua nè !!!!!!!!!!

20. quangphucqp

quangphucqp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nó to thật, nhưng mà đắt quá, khó mua rồi.....
    Mà có khi thả con Hams vào nó cũng ăn đấy.....:-ss