em 3 mùa và 2 em mồi chinh chiến kè lồng

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi thachhue, 2/11/10.

1. thachhue

thachhue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    đây là hình ảnh 3 anh em nó đang kè nhau.em được quay nhiều là em 3 mùa đang lông gần xong.em lồng đẹp (lồng có chạm là em 4 mùa rừng):
    [video=youtube;Bt1qlhDAoO4]http://www.youtube.com/watch?v=Bt1qlhDAoO4[/video]
    Còn đây là 1 mình em 3 mùa làm nước nè.làm nước thế này thì chim rừng xin vào ở chung ngay.

[video=youtube;MHdSg1OTe4c]http://www.youtube.com/watch?v=MHdSg1OTe4c[/video]

thanhhd, RomeoOG, nguoinhaque and 3 others like this.
  2. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Video thứ 2, Hiền Cô Nương thấy em nó "xoay cầu" chứ đâu phải là "làm nước"?
    "Xoay Cầu" thường gặp ở những em chim mới đỗ lông xong đang dần lấy lại lửa hoặc những em chim nuôi mất lửa do thay bột sự chăm sóc thay đổi của chủ đang trong thời kì lấy lại lửa dần dần. Thêm một trường hợp cũng hay xảy ra là chim hay cho kè "solo" với chim mái chứ không có em trống nào thêm, hoặc là chim lứa đang dần cứng chim.
    Cái này em còn non kinh nghiệm, mong các bậc lão làng vào thảo luận thêm ạ!
    Vì Hiền Cô Nương nghĩ "làm nước" là gần giống như em này nè, tuy giọng không phải là OK cho lắm!
    [video=youtube;WS1RkXM4eJA]http://www.youtube.com/watch?v=WS1RkXM4eJA[/video]

Và em này!
    [video=youtube;xzHue5DtVI0]http://www.youtube.com/watch?v=xzHue5DtVI0[/video]

Last edited: 3/11/10
  3. thachhue

Thích đã nhận:
    139
    clip mình quay là lúc đang kè lồng với mồi đó bạn.kop lẻ con mồi nhà mình nó là mái. chim đi đánh mà làm nước như thế là thường chứ không kêr trống hay mái.thường kiểu làm nước này dành cho chim trời là chim lứa mới đỏ má.

4. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Ý Hiền Cô Nương không phải nói chim mồi anh ThachHue là chim mái. Đó là Hiền Cô Nương liệt kê ra những trường hợp mà chim hay "xoay cầu" thôi! Chứ em mà nói con chim của anh là chim mái thì anh Hoàng Dl, TrangHoang, KTS Bim... mà đọc được, cười em chết mất!
    Cái em muốn nói ở đây là hai chữ "Làm Nước" kìa!

RomeoOG, ÂuSìGòn and nguoinhaque like this.
  5. ÂuSìGòn

ÂuSìGòn Active Member

Thích đã nhận:
    74
    con của thachhue chỉ bẫy chim yếu cơ và chim lứ hoặc tơ thôi, nếu sau khi múa cầu mà em nó đổ giọgn mạnh và hót dụ thì mới bẫy được chim chiến ngoài rừng, con chim cua hiền cô nương chủ yếu bẫy chim chiến là chính à, con thứ 2 của hiền cô nương hay quá , mình ao ước bấy lâu sở hữu một em như vậy mà chưa tìm ra được, mình có một chú mồi mới tuyển hay lắm ( chắc do may mắn ) em này ban đầu xoay cầu dụ chim trời sau đó hót đấu , nhấp cánh , chẻ dụ dìu cho chim tròi tức mà vô đá , nếu chim trời đá em nó đá luôn :).
    dù sao thì 2 bạn đều có nhưng chú chim đẹp , nghe danh hiền cô nương nhiều rồi mà chưa thấy cái hình nào. em chủ yếu chơi bên svc lâu lâu mới ghe qua đây giao lưu.
    clip em nó đây ( đang thay lông và quay lúc 9h20 tối ) mọi người xem cho vui.
    <object style="height: 390px; width: 640px"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/qZ1aKx5jhSA?version=3"><param name="allowFullScreen" value="true"><param name="allowScriptAccess" value="always"><embed src="http://www.youtube.com/v/qZ1aKx5jhSA?version=3" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="640" height="390"></object>
    Thân !

6. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    chim thường khi kẹp lồng xoay cầu liền...nước sau khó bền. Nếu là chim mồi đi rừng, chim trời về xoay cầu, bắt chim khá nhanh

ÂuSìGòn thích bài này.
  7. the-manorhn

the-manorhn Member

Thích đã nhận:
    25
    Lại tiếp tục maketing bán chim hả ông thachhue ,chim bình thường thôi ha ... Ông có bán số điện thoại không vậy ?? Số đẹp thế chắc mua bột cho chim cả năm nhỉ ,đỡ phải bán chim mua bột ,tội quá ..hic..

tranghoang thích bài này.
  8. thachhue

Thích đã nhận:
    139
    dạ vâng bác ạ,nhà nghèo, con đông mà bác.hê..hê. nên phải vất vả thế đấy.đâu đc ung dung như các bác. marketting gì đâu, chỉ là khoe chim thôi, tuy chim cũng ko hay hơn ai nhưng do mê nên up lên a e đánh giá bình phẩm thôi.còn bán thì đâu ra nhiều chim thế. chẳng qua chơi thì chơi nhưng a e nào muốn thì mình nhường thôi, vì a e ở HN đâu có Đk bắt được chim HUế như mình đâu, nên chuyện nhường a e 1 ,2 e là bình thường.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:02 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:58 AM ----------

cũng tùy con, nước chơi phụ thuộc vào chất và độ dày dạn trận mạc trên rừng,khi con chim ngoài sợ không giám đá thì chim mồi phải xoay cầu,ngửa bụng, ăn chuối, cám để dụ chim trời đá.thế mới gọi là chim mồi.chứ mấy em mà thấy chim trời về cứ đâm lồng đòi đá thì bẫy ko đc hay,vì giữ quá.con của em lúc kè lồng thì ít ra giọng.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:10 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:02 AM ----------

bạn có nhượng lại em thứ 2 ko?có thì cho minh xin sddt.bạn ở quảng trị hả.

9. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Theo mình gọi đây là "múa". Những chú chim mồi mồi mà mà không có nhưng động tác này thì thấy thiếu đi cái gì đó. Ở quê mình, nhừng chú chim mồi thường có những động tác này, khi đó những động tác trên dễ đi kèm theo là chú má trắng nằm trong lưới.

Hiền cô nương thích bài này.
  10. thanhleduong

thanhleduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    423
    con trong video clip thứ hai của Hiền cô nương công nhận là hay thật. con này mà làm mồi, bẫy được em nào thì chỉ việc yên tâm mà nuôi, không cần suy nghĩ gì cả.

11. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Con đó ko phải của em, em đưa lên là chỉ để minh họa thôi!Hiện nay thì vẫn chưa có em nào thành tài cả, khi nào thành tài sẽ diện kiến cả nhà!

thanhleduong thích bài này.
  12. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    cái lip thứ 2 của bác chủ thớt có phải là em ý đang gọi mái phải không các bác

13. girl_ok_yeah

girl_ok_yeah Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Đây mới là e mồi chuẩn và chuyên nghiệp...............vừa búng cánh vừa đảo cầu(đã có clip bẫy trên youtube)kết e này quá xá.................!