em cần biết rõ hơn về lượng muối trong hồ cá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi vulong_91, 29/8/06.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    theo các thông tin khác mà em tìm được ở các trang web khác thì biết được muối có tác dụng diệt khuẩn và cho La Han một cảm giác như đang ở nhà, nhưng em lai không biết lượng muối cho vào hồ thì bao nhiêu là đủ ( hồ dài 1m, cao 50cm, rộng 40cm ) !!!!!

2. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo kinh nghiệm của những chủ tiệm cá dùng muối để trị nấm:
    Hồ dài 60cm x rộng 40cm x cao 50cm: dùng 150g muối
    Bình thường bạn có thể dùng ít hơn khoảng 100g cũng được. Nếu bỏ nhiều bạn không nên cho vào 1 lần mà chia ra nhiều lần, bỏ nhiều quá cũng làm đục nước .
    Theo kinh nghiệm của mình thì mỗi ngày đều cho vào một ít. Nếu thấy cá có dầu hiệu bắt đầu bị nấm (cọ mình vào bể) thì thay một ít nước và cho muối nhiều hơn, cứ như thế hằng ngày thì cá sẽ hết. Đó là kinh ngiệm của mình. :)

3. LaLang

LaLang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mỗi ngày anh bỏ 1 ít mà cụ thể là bao nhiêu và đến khi nào mới stop . Cá của em cũng có hiện tượng cọ mình vào hồ , anh có thể nói cụ thể hơn không để em tiện áp dụng . Thank .

4. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mỗi ngày cho 1 ít thì chắc là sau vài tuần thì cá của bác huynhlong sẽ thành cá mắm luôn đó.....kekeke...... Nhân đây cho em hỏi có loại máy nào đo được lượng muối trong nước ko ?
    Nếu có thì bi nhiu tiền ??????????????????????

5. kenaramis

kenaramis Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá LaHán cọ mình vào bể thì chưa chắc là bi nấm đâu.Loại này nó hay làm zậy lắm,ko sao đâu.Chừng nào bạn thấy đốm trăng trên thân hoặc đầu nó thì mua cây sưởi về tăng nhiệt độ lên 32 sau 1-2 ngày là ok thui,nếu cần thì thêm thuôc trị mua ngoài tiệm á.
    Còn muối thì chủ yêu có tác dụng diiệt khuẩn thui.Cá la hán là loài lai tạo ko có trong tự nhiên nên nhà của nó ở đâu nhỉ??

6. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Có thể tìm tỷ trọng kế(đo nồng độ muối trong nước) ở Kao quý,giá cả ko rõ lắm,tuy nhiên,chưa từng thấy ai nuôi La hán sử dụng thiệt bị này bạn ạ.

7. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình không làm biếng như bác nghĩ đâu, 3 ngày là mình thay 20% nước hồ rồi, thay vì cho muối vào một lần thì mỗi ngày mình cho một ít vào cá sẽ dễ chịu hơn, rãnh thì hốt 1 nắm bỏ vào, cá bột rất dễ bị nấm, mình thường làm như vậy nên không thấy cá mình bị nấm bao giờ. :D :D :D
    Mình thấy là loại cá này rất thích môi trường mặn và nó rất sung khi ở trong môi trường đó.
    Nếu bỏ muối quá nhiều nước sẽ bị đục (lúc này cần phải thay nước ngay), nước còn trong thì cứ bỏ vào.
    Đó là kinh nghiệm của mình. Các bạn tự nghiên cứu sẽ có kinh nghiệm riêng thôi.
    =; =;

8. caotang

caotang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì thay nước mới bỏ muối vào, hồ mình 80x40x50 mình cho khoảng 4 muỗng cafe muối vào,như vậy có được ko?Nước trong hồ mình cao khoảng 45cm.

9. caotang

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì thay nước mới bỏ muối vào, hồ mình 80x40x50 mình cho khoảng 4 muỗng cafe muối vào,như vậy có được ko?Nước trong hồ mình cao khoảng 45cm.

10. caotang

Thích đã nhận:
    0
    Hồ mình 80x40x50 mình nên cho bao nhiêu muối là đủ??

11. caotang

Thích đã nhận:
    0
    Mình có hồ cá 80x40x50 vậy mình nên cho bao nhiêu muối vào lúc mình thay nước??Mình nuôi cá Kamfamalau,được 2 ngón tay rồi dài 7cm mà chưa thấy nhú đầu nữa nhưng mình cho ăn trùng vĩ và tép thì lên màu nhanh lắm!

12. chu_cuoi

chu_cuoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu bạn muốn lên dầu nhanh thì thử cho ăn JBL xem,minh dang cho ca ăn dặm thêm cũng ok lắm,dầu len phà phà luon,1 lo 100g khoản 100k thui,chúc bạn co dược cá đẹp nha!

13. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    Theo mình biết được thì lượng muối vừa đủ cho cá la hán, sống và phát triển tốt là 100gr muối/ 100 lít nước.
    Cá la hán có thể chiệu độ mặng cao. (500gr/100 lít mước trong vòng 24 giờ ).
    Và các bác không nên cho muối trực tiếp vào hồ. nên cho từ từ
    - Bỏ muối vào hộp lọc cho máy lọc chạy,=> muối tang trong nước từ từ.
    Chúc các bác có chú cá đẹp

14. trantienlanh

trantienlanh Member

Thích đã nhận:
    2
    xin hoi lai vai dieu

Mình thấy là loại cá này rất thích môi trường mặn và nó rất sung khi ở trong môi trường đó.
    Nếu bỏ muối quá nhiều nước sẽ bị đục (lúc này cần phải thay nước ngay), nước còn trong thì cứ bỏ vào.
    Đó là kinh nghiệm của mình. Các bạn tự nghiên cứu sẽ có kinh nghiệm riêng thôi

Theo tôi thì lần thay nước đầu tiên nên bỏ khoãng 1 muỗng muối(muỗng ăn cơm chứ ko phải xới com nhé:p)
    đợi cho cá quen với nồng độ 1đến 2 ngày sau thay 20% nước thêm vao 1 muỗng nữa là ok!:D
    Cứ thế ta thây 50% thì thêm vào 2 muỗng muối thui
    liên tục như vậy khi thay nước cho cá la hán.#chú ý# đó là hồ 40x60 nhe'
    chứ ko phải bỏ đến khi thấy đục là la hán bạn ướp xác đem boc kiếng khỏi cần cho ăn .!đỡ tốn công chăm sóc!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    =;

15. trantienlanh

trantienlanh Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ 60x40 cần 3 muỗng muối là ok !nhớ là muỗng an cơm chứ ko phải xới cơm đó!con muốn dung muỗng xới cơm thì dùng chung với cá luôn!HIHIHI
    Nhưng cần bõ vao từ từ thui
    lần đầu 1 !Vài ngày thay nước thì bỏ thêm típ nha!!!!!!!!!!!
    chúc tất cãde9u262 nuôi cá tốt đẹp!!!!!!!!!!!!!!

16. Pham Quoc Tuan

Pham Quoc Tuan Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá lahán là cá nước ngọt, tại sao lại cần nhiều muối như vậy ??!!...:confused:

17. Hoang Thuong

Hoang Thuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình thì mỗi khi thay nươc mới bạn chỉ cần bỏ một muỗng cafe là được.ko cần phải bỏ nhiều vì cá la han là cá sống nước ngọt mà.

18. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Theo chuẩn của các kinh nghiệm và sách báo chỉ dẫn thì 1lít nước là một gam muối. bạn cư nhân lên xem dung tích hồ cá của bạn chứa bao nhiêu lít thì theo tỉ lệ đó bỏ muối hột vào. Theo kinh nghiệm của mình thì không nên theo tiêu chuẩn đó, mình chỉ để bằng một nữa thui 1lít nước thì 0,5 gam muối. Để sau này nhỡ cá có mềm bênh thì còn tăng lượng muối lên được. Giống như bị bệnh mà toàn dùng thuốc nặng liều thì bị bệnh nặng càng khó trị hơn.

19. louhan

louhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì hồ của bạn nên cho 400g muối là được.

20. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá boột nhà em dài có 5cm àh 2 con hồ 1m2x50x50 theo như bác khanh123 400g/100l vậy em phải bỏ vào hơn kí muối hả ....Ghê quá sợ cá chêt quá bình thường em bỏ có 1 chén ăn cơm muối thui có sao ko?