em cần cứu gấp các ơi!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi toan, 8/10/06.

1. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em vừa mới mua con kammalau(gần 2 ngón tay) về đc 2 bữa, khi đem về cá vẫn ăn uống bình thường, sáng nay vẫn còn rất lanh nhưng trưa nay thì nổi sọc đen và nằm 1 chỗ, chúi đầu xuống đất.Cá em bị làm sao vậy các bác, cứu em với.

2. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo em thì cá anh vừa bị sốc nước,vừa bị nhát đó.Cá mới về lúc nào cũng bị vậy hết đó.Anh chỉ cần che báo lại và đừng nhìn nó nhièu wa,em nghĩ mấy ngày sao là hết à.À,anh nhớ cho nó ăn ít(cho nó ăn đói đó) thui nha(cho nó ăn đói đó)!

3. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    anh Toàn cho nó ở một mình hửm?nếu vậy tặng cho nó tấm kính đi, hay cho một em cá sặt nhỏ vào làm bạn với nó thì em nghĩ sẽ ok thôi.
    Hôm nào wa xem con plt của em ha, hôm nay nhìn sướng mắt lắm anh ơi.

4. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Tình trạng cá của bạn cũng khá giống cá của mình. Mời bạn đọc thêm ý kiến của các anh-em giúp đỡ mình nha:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=10270

Tóm lại, mình thấy các việc cần làm hiện nay là:
    1. Để 1 tấm gương ở mặt trước của hồ cá để cá của bạn tập "thể dục thể thao"
    2. Đừng cho ăn thức ăn khô. Mua tép mồi hoặc cá lóc mồi về để tập cho cá "bản năng săn mồi"
    3. Nếu có con cá nào bỏ đi (loại gì cũng được), kích thước cỡ 50% con cá của bạn thì thả vào. Con cá bạn chắc chắn sẽ "sung" lên ngay.
    4. Nếu bạn có 1 hồ cá nhỏ (thường nuôi cá vàng(ba đuôi), hồng kim, hắc kim...) bạn nên để áp sát với một bên thành hồ của con la hán. Con kamfamalau của bạn cũng sẽ nhào tới ăn thua đủ liền...

Con cá của mình sau 3 ngày thì mới dạn dĩ. Bây giờ được 10 ngày rồi thì nó đã bắt đầu chịu chơi với mình rồi.

Chúc cá bạn mau dạn dĩ.

5. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    to Hoangkhang : cảm ơn khang,bữa nào rãnh mình qua liền.Cá của khang hôm nay nhìn đã quá.!
    To all: mình xin cảm ơn các bác,cá của mình hôm nay cũng xung lên 1 tí rồi hơn rồi,ăn rất nhiều.KHi nào cá trỗ mã ra 1 chút thì mình sẽ pót hình lên nhờ các bác đánh giá dùm hen.Thân