Em cần đèn super siêu cực sáng

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi isuzu, 6/9/07.

1. isuzu

isuzu Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy anh ơi..
    Em đang trồng trân châu.... Hồ dài 80 cm... có trang bị CO2 rùi....
    Em đang xài 1 bóng jebo 8 tấc và 1 bóng jebo 6 tấc....
    Nhưng hồ em hình như thiếu ánh sáng hay sao ấy thấy trân châu nó chẳng chịu bò mà cứ ngóc đầu lên hoài
    Mà em cũng có cảm giác hình như hồ em không sáng bằng hồi xưa. Em làm được 8 tháng rồi.

Vây mấy anh cho em hỏi.

1. Bóng xài bao lâu thì thay
    2. Có bóng nào cực kỳ sáng... Sáng đui mắt càng tốtb-( .... không sợ tốn điện.... chỉ cần tốt cho cây là em chơi. Chứ em thấy hồ em 2 bóng vẫn chưa đã mắt.Chỉ giùm em với chỗ nào bán bóng cực mạnh cực sáng ????

Hồ em chỉ lắp được 2 máng đèn thôi nên ý định lắp thêm bóng là không được thôi..

2. huunguyen

huunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    metal halide đi ..................... mua của ADA đó 150w ............. giá cũng cực sáng luôn nha .......................
    pm địa chỉ cho bạn rồi ....................

3. phuplix

phuplix New Member

Thích đã nhận:
    0
    à em còn 1 thắc mắc nữa.... máng đèn bị oxi hóa phần nhôm bên trong... Như vậy cũng góp phần làm giảm độ phản quang chiếu sáng của đèn... Thế cái phần nhôm này có bán riêng không nhỉ

4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    2 x 150W = 300W

2 x 150W (MH) + 2 x 54W (T5) = 408W

Cực sáng, cực tốn (tiền và điện), cực nóng, cưc...lạnh cẳng???

5. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bạn trang bị máng đôi thì sẽ lắp được nhiều đèn, kích thước hồ bạn cần phải lắp thêm 1 bóng nữa, đèn sử dụng sau 6 tháng phải thay bóng của bạn đến kỳ thay bóng rồi. Bóng cực sáng ngoài việc tốn điện còn vấn đề nữa là tỏa nhiệt nhiều, phải xử lý nhiệt cho hồ nữa

6. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Lâu lâu thấy 1 mem là đại za, đã wa'

@phuplix: dùng giấy kiếng dán bên trong máng thì dù nó có oxi hoá cỡ nào cũng phản wang tốt bác ah.

7. isuzu

isuzu Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy cái máng đèn này to quá... lai phải treo nữa... công phu quá
    Em chỉ muốn thay cái bóng thôi.. Thay máng đôi hay thêm máng sẽ không còn chỗ để gắn quạt làm mát

Tốn điện không thành vấn đề....Tỏa nhiệt không thành vấn đề.....Cái em cần nhất giờ là loại bóng nào cực sáng và giá là bao nhiêu... ở đâu bán cơ

Cám ơn các anh nhiều.

To HuuNguyen : mình nhận được PM rồi....chỗ anh Thành APT có bán à

8. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hình như có lần nghe chủ tiệm nói cái đèn ADA đó trên dưới 1000$,vấn đề sáng thì ko cần bàn cãi..bạn cứ lên đấy xem thử nếu thấy mình đủ khả năng :D Nếu có mua nhớ chụp hình cái đèn cho anh em chiêm ngưỡng với nha

9. isuzu

isuzu Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm nay mấy anh ạ. Ra ngoài Thúy Phát mua cá, thấy họ bán bóng osram 6 tấc và 1m. Em định mua thay cho 2 cái bóng cũ coi nó có sáng hơn không. Hỏi giá xong thì thấy chua quá. 1 cái tới 150.000 trong khi bóng jebo chỉ có 80.000.

Vậy mấy anh ơi, chất lượng của bóng osram có đáng với giá tiền bỏ ra không.Không biết nó có sáng hơn bóng jebo không chứ em thấy vỏ ngoài bụi quá.... ^_^
    Bóng ánh sáng hồng và ánh sáng mặt trời khác nhau thế nào. Ánh sáng hồng nhìn hồ sẽ đẹp hơm phải không. Nếu trồng trân châu mà dùng ánh sáng hồng thì có tốt không nhỉ, chất lượng còn được bao nhiêu phần trăm

10. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Bạn sài jebo thôi củng được rồi. Mà bể của bạn có 80, sâu bao nhiêu mà dùng 2 cái không đủ vậy.

11. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Thế này nhé,sáng hơn hay ko là phải do Watt,còn bạn đang xài bóng 60 Jebo chẳng hạn,có 20W thay 1 bóng Osram khác cũng 20W chả sáng hơn dc bao nhiêu đâu.Còn nếu bạn muốn chơi bóng có W cao thì chỉ có HQI mà thôi,1 bộ hàng ADA giá ~ 600-700 USD,còn hàng TQ thì giá ~ 2-3t.

12. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Hĩ, sao bể nhà mình chỉ xài philipdaylight, ánh sáng yếu mà chân trâu nhật nó bò bình thường mà?, bể mình 6 tấc, 2 bóng.
    Còn nếu xài đèn xịn, nóng thì cũng chả lo đâu, mua cỡ 5, 6 cái quạt vi tính gắn vô là được, có 12V 1 cây quạt à, nhà mình xài 2 cây, hồ mát lạnh, neon sống nhăn răng! :D

13. Des-Rồng

Des-Rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    aNH K ui! Neon sao sống "nhăn răng" được! emco1 con Neon chít cũng nhăn răng nè anh:laughing:

14. thang tran

thang tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    đèn cho hồ thủy sinh

Hồ của bạn như vậy xài hai bóng đèn thế là đủ ánh sáng rồi đấy. tuổi thọ của bóng đèn tùy thuộc vào thời gian sử dụng và cách sử dụng đèn như thế nào. bạn nên nghĩ tới chuyện thay bóng đèn khi nào bạn thấy hai đầu của bóng có 2 đường viền màu xám đen rõ rệt, đó là lúc ánh sáng của bóng đã yếu. Trân châu của bạn mọc cao lên như thế không hẳn do thiếu ánh sáng mà có thể do tính chất của nền, chiều chảy của dòng nước trong bể của bạn như thế ào nữa. Bạn nên tham khảo thêm bài viết về các loại lọc trong bể thủy sinh của bác "người rêu" xem sao.

15. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hehe, vấn đề là bạn ko nói kích thước hồ bạn như thế nào, đặc biệt là chiều cao của hồ, nếu cao cỡ 70-80cm thì rắc rối đấy.

Nếu thik đèn công suất lớn, ngoài Metal Halide bạn có thể dùng bóng T5 HO (ko biết vn có bán chưa) bóng 6 tấc loại này có công suất là 55W :eek:

Bóng Osram mình ko nghĩ nó mắc vậy đâu :D ngoài Osram 865 còn một loại bóng hồng dùng cho cấy mô lan, ko bít bạn có thử chưa nhưng khuyên đừng thử tốn xiền :D

Hàng VN chất lượng cao thì mua Điện Quang nó có bán loại bóng compact 4 tấc, châu đuôi lại với nhau thành ra chiều dài cũng khoảng 9 tấc. Loại bóng compact 4 tấc này công suất cũng lớn lắm 55W/bóng nhưng vấn đề là 'đuôi' và 'tăng phô' rất hiếm :laughing: chỉ có chơi nguyên bộ của Điện Quang thôi.

Ngoài chiện đèn đóm còn chất lượng nước, nhiệt độ, nền... bạn nên 'điều tra' kỹ lại xem :blushing: Khi có đèn nhiều rồi có khi bạn lại hỏi thêm cách diệt rêu :-$

16. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Em chưa có kinh nghiệm nhiều nhưng Trân châu Nhật thì nhà em xanh tươi và không vươn cao, chỉ xài máng đôi bóng 60cm jebo của anh codai, trước kia em để đèn giữa hồ sau đó có người chỉ là nên chiếu đèn trực tiếp trên khu vực trồng Trân châu nên em đã dời đèn lên phía trước hồ nơi có nhiều Trân châu nhất, theo như bạn nói thì khả năng thiếu sáng là cao hơn nên nếu có thể thì bạn nên: nâng nền lên thêm 5cm nữa, đổi máng kép thành máng đôi và đặt ngay trên đám Trân châu, đưa những loại cây có thể che khuất sáng của Trân châu ra phía sau nếu có. Thân