Em cần giúp !

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi luubi, 22/9/08.

1. luubi

luubi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Cho em hỏi cái hình dưới đây có cần những thiết bị như là máy cung cấp CO2 v...v..?
    Tại em hok có nhiều tiền nên mấy anh tư vấn giúp giùm em .
    Hồ em dài 1m2 -cao 1m - ngang 0.5m .

Anh nào có nhã ý thì lại nhà giúp em setup lun nha ! (Khoang bao nhiu $ ?)
    Hính Thứ 1
    Hình Thứ 2

2. khuedhhh

khuedhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,262
    Xem lại chiều cao của bể tý, dài 1.2m mà cao 1.0m là quá cao đấy, chỉ 60cm là vừa chứ cao quá thì đến lúc thò tay để trồng và chăm cây là khổ đấy. Với chiều cao đấy thử ý tưởng setup bể giống như hình 2 xem ntn, chúc bạn sớm thành công!!!

3. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Trời hồ cao những 1m , có quá nhiều vấn đề với chiều cao như vậy ,ví dụ như ánh sáng ,lúc setup cắt tỉa cây . Chúc vui vẻ và có hồ đẹp

4. luubi

luubi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Cảm ơn anh ! Em cũng thích hình 2 - chắc có lẽ sẽ setup hình 2 . Nhưng nếu em chỉ làm nền cỏ 1 ít xung quanh cây đóa thì có cần phải máy tạo Co2 hay nhưng thiết bị khác hok ???
    Tại em chỉ có thể dùng đèn được và nền thui . Còn máy móc thiết bị em hok đủ tiền mua ! Vậy hình 2 có khả thi hok anh ?
    Mong các anh trong diễn đàn tư vấn giùm em ... !

5. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    1. Chiều cao bể của bạn quá lớn, có thể coi là không khả thi để làm bể thủy sinh vì tay người không tiếp cận được đến đáy bể và ánh sáng đèn sẽ còn rất yếu khi chiếu đến đáy. Nếu bạn không tìm ra cách sử dụng bể này vào muc đích khác thì nên dỡ ra, cắt đi, dán lại và chỉ cần thêm 1 tấm đáy nữa là bạn sẽ có 2 chiếc bể 1,2m x 0,5m x 0,5m (hoặc là không cần thêm gì và được 1 bể 1,2m với 1 bể 0,6m và thừa 1 miếng kính 0,6x0,5m)
    2. Để có 1 bể thủy sinh phát triển tốt, bạn cần phải chuẩn bị:
    - bể
    - chỗ đăt bể
    - hệ thống lọc
    - hệ thống đèn
    - hệ thống CO2
    - nền và chất dinh dưỡng
    - vật liệu trang trí: đá, lũa ...
    Thiếu 1 cái nào đấy vẫn có thể có được 1 bể thủy sinh với 1 vài loài cây cực kỳ dễ tính, nhưng khó có thể làm ra 1 bể đẹp.
    (VR đã thử với 1 bể nhỏ, không lọc, nền trơ, không phân nước, không CO2, tép gạo và mún, kết quả sau 6 tháng là chỉ có 1 vài loài cây như cỏ thìa, ngưu mao chiên là phát triển tốt, tiêu thảo vẫn phát triển nhưng còi, mấy loại rêu vẫn sống nhưng rất xấu, rất nhiều loại cây khác biến mất)
    3. Để làm theo những bể rất đẹp như 2 hình bạn đã , bạn cần tất cả những thứ mà VR nêu ở trên. Nhưng chỉ có thiết bị tốt thôi chưa đủ, bạn cần có nhiều kiến thức và kinh nghiệm chăm sóc cây, cá nữa
    4. Nếu không có nhiều tiền, bạn có thể bắt đầu với 1 chiếc bể nhỏ, bạn có thể giảm được khá nhiều chi phí về đèn, lọc, nền và cây. VR đã khởi đầu với 1 chiếc bể 67x37x47cm.

6. luubi

luubi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Cảm ơn A. Vinh Râu . Những ý kiến anh rất hay chắc có lẽ hồ của em hok khả thi . Tại nhà em bán cá La Hán có dư mấy cái hồ . Em làm tặng nhà bạn gái . Nhưng nghe anh nói vậy . Chắc em hok setup hồ Thuy Sinh . Chỉ xài nền cát và vài vật dụng trang tri' xong rùi nuôi cá. Hehehe !
    Cảm ơn các anh em Thủy Sinh và anh VInh Râu !
    Mà anh Vinh Râu cho em hỏi :
    - Cái hình 2 em chỉ xài gỗ lụa và buộc rêu + với mấy cục đá trang trí như trong hình và nền cát . Em hok xài trồng cỏ . Thì việc đóa có khả thi hok anh !
    Giống như là em chỉ lấy cái cây thui. Và dùng đèn chiếu sáng . Thì mấy cái Rêu buộc trên cây gỗ lụa có cần CO2 hok ? hay chỉ cần đèn là được hả anh ?
    Mong anh chỉ dẫn em thêm điều này ! Cảm ơn anh !

7. luubi

luubi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
  8. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Nếu chỉ có lũa buộc rêu + đá + cát sỏi trang trí thì chỉ cần đèn là đủ cho rêu sống. Nhưng bạn sẽ cần CO2 + phân nước hợp lý + máy làm mát nước nếu muốn rêu có tán và mầu xanh đẹp như trong hình đó.

9. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Bạn lưu bị sướng nhé, được bác Vinhrau chỉ dẫn chi tiết. Nhưng mình nghĩ bạn đi tham khảo nhiều đi. Dù không áp dụng cho mình thì bạn vẫn có thể tìm được cái hay của nó đấy. Hãy thử cảm giác mò mẫm và thử nếm cảm giác tìm được thứ mình cần. Tuyệt đấy. Bác Vinhrau thấy em nói đúng ko?

10. luubi

luubi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    1 lần nữa LB cảm ơn a Vinh Râu và HaiCU nha ! xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx