Em cần hỏi vài điều

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi pipiloveruchita, 4/5/10.

1. pipiloveruchita

pipiloveruchita Member

Thích đã nhận:
    10
    Em bắt đầu nghiên cứu cá biển cũng đc 1 tháng rồi ... hồ nhà em chỉ có vài cục đá sống ... đá nấm mua ở Ngọc Trân - Q Phú Nhuận , Hồ nhà em là hồ cubic 40 , em đã mua protein skimmer 182 I jebo và làm 1 cái lọc ngoài 20w gồm 2 miếng bông lọc , do hồ em nhỏ và do điều kiện diện tích nên em ko thể làm 1 cái hồ lọc đc . Đèn em xài đèn ADA ( hồi đó có chơi thủy sinh .. ) - 5 bóng .. nhưng chỉ lắp 2 bóng trắng và 1 bóng xanh , 3 bóng đều là bóng jebo

Nay em muốn hỏi là :

_ Hồ em bỏ nước vào đc 1 tuần rồi , chưa chạy lọc , nhưng đã mở cái skimmer ..( tuy em bik .. nó ko có công dụng gì khi chưa thả cá nhưng em thấy có bong bóng nhỏ xíu ;)) hay hay ) - ko bik là có thả cá vô đc chưa ạ ? , 1 2 con cho vui nhà vui cửa ^^ ( nc của em khi mua là lấy từ hồ đang nuôi cá của cửa hàng )
    _ Thứ 2 là về ánh sáng , em xài 2 bóng màu trắng và 1 bóng màu xanh có hợp lý ko ạ ? hay là xài luôn 3 bóng màu xanh ? tại ... đang chơi thủy sinh nên lấy xài luôn cho tiện
    _ Thứ 3 là , hôm nọ em có đến Thủy Mộc , thấy họ có nuôi n~ con gì mà bám trên kiếng ... rất nhiều màu sắc , ko bik đó là con gì ? và em có thể mua nó ở đâu ? nó là họ giáp xác phải ko ạ ?

_ Thứ 4 là ... các anh có thể cho em xin Yahoo hoặc fone để có thể trao đổi thêm về chuyên ngành mới này ko ạ ? em thường hay vào đây đọc bài .. nhưng đọc 1 hồi là tẩu quả luôn .. nên em nghĩ trao đổi trực tiếp thì dễ hiểu hơn ... nên anh em nào có thể giúp em thì cho em xin vài thông tin này nhé

Cảm ơn mọi ng đã đọc topic của em .Chúc mọi ng 1 ngày tốt lành !

2. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    thứ 1 , hồ bạn chưa thả đc cá đâu, cố gắng nhịn 1 tuần nữa thì mua 1 đôi khoang cổ về thả cho vui nhà
    thứ 2, bạn nên xài 2 xanh 1 hồng màu trắng không cần cũng được
    thứ 3, con đó thì chắc là sao biển
    thứ 4, bạn có thể vào mục profile của thành viên để tìm kiếm thêm thông tin , theo mình thì bạn nên hỏi mấy a e trong sài gòn thì thuận tiện hơn
    chúc bạn thành công

pipiloveruchita thích bài này.
  3. pipiloveruchita

pipiloveruchita Member

Thích đã nhận:
    10
    à , mình có hỏi ng ta rồi ... nghe bảo đó là con sên ^..^

4. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Chớ có dại thả con đấy vào hồ nếu nước không tốt vì chẳng may nó chết thì không khác gì bom nguyên tử.. hehehehe..

5. pipiloveruchita

pipiloveruchita Member

Thích đã nhận:
    10
    Hôm wa em vừa mua 2 cục Hải quỳ vào ... nhưng sao sáng nay nước lại đục ngầu ... ko bik có phải do con Hải Quỳ nó tiết ra chất dơ ko nhỉ ?

6. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Nghiên cứu cá biển thì ko bao giờ là đủ đâu, cũng như tiền đầu tư vào nó cũng vậy ... vô bờ bến. Trước khi bắt đầu bạn nên xác định bể của mình là nuối cá không, hay là nuôi san hô không, hay là cả 2. Nhưng theo những gì bạn đang có thì mình e rằng bạn nên bắt đầu với bể nuôi cá không trước, rồi sau này tìm hiểu thêm thì hãng tiến xa hơn.

Thứ 1: vì bạn không có hồ lọc nên cần có nhiều đá sống trong hồ chính, cái lọc ngoài thì cũng không nên dùng, nếu có dùng thì cho đá sống vụn vào thôi, thỉnh thoảng có cho carbon vào. Sau khi cho đá vào thì chạy bể 3-4 tuần, cung cấp NH3 cho bể bằng hóa chất, ko thì cho con tôm chết vào cũng được để đẩy nhanh quá trình tạo vi khuẩn
    Thứ 2: Đèn cho cá không thì loại nào cũng được, bật lên để ngắm cá thôi mà, màu bóng tùy vào bạn thích nhìn cá lên màu gì (Đèn từ thủy sinh nên hạn chế bật nhiều, vì sẽ khiến rêu mọc nhanh)
    Thứ 3: Với nước mặn cái gì càng đẹp, càng màu sắc thì càng nguy hiểm và khó nuôi, cái này chắc ai cũng thấm, con sên (sea slug) đó có thể ăn san hô, nhưng nếu bể của bạn chỉ có cá không thì chắc cũng ko sao, mình ko có kinh nghiệm về loài này lắm vì chưa nuôi bao giờ
    Thứ 4: mình chưa ở VN nên chắc cho bạn bây giờ cũng chẳng giúp ích được gì

7. pipiloveruchita

pipiloveruchita Member

Thích đã nhận:
    10
    vậy là nc em đục là do thiếu đá sống chứ ko phải do Hải Quỳ hả anh?

8. VNGuide

VNGuide Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Bạn nên cẩn thận với hải quỳ. Với hồ nước ổn định thì chúng là loài cực kỳ dễ nuôi, cả tháng kôơng cho ăn cũng chẳng sao. Chúng thích dòng chảy trung bình, ánh sáng khá đến mạnh.
    HỒ của bạn còn mới, có thể chúng không quen. Hãy CẨN THẬN VỚI HIỆN TƯỢNG ĐỤC NƯỚC, VÌ RẤT CÓ THỂ 1 CON TRONG SỐ CHÚNG ĐÃ CHẾT. ĐIỂU ĐÓ CÓ NGHĨA LÀ HỒ CỦA BẠN ĐÃ BỊ NHIỄM ĐỘC NẶNG, KHẢ NĂNG LÀ PHẢI THAY TOÀN BỘ NƯỚC VÀ KHỬ ĐỘC HỒ VÀ LÀM LẠI TỪ ĐẦU. NẾU QUẢ ĐÚNG VẬY THÌ CHIA BUỒN CÙNG BẠN...

9. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    nước mặn ko thích hợp với những ai ko thể chờ đợi, nếu bạn cứ vội vàng thả hết thứ này đến thứ khác như thế thì kết cục sẽ chỉ là con số 0 mà thôi. Nhất là hải quỳ, điều kiện để nuôi được hải quỳ là rất cao - như là bro VNGuide nói - ánh sáng mạnh, T5 HO là ít hoặc cũng phải Metal Halide, bể phải ổn định, ngay cả những người chuyên nghiệp ko phải ai cũng dám nuôi vì ko những khó mà nó còn là hiểm họa cho cả bể.

Còn với bể của bạn bây giờ, bắt đầu lại cũng chưa muộn, nên lấy hải quỳ ra ngay lập tức (kể cả nó có chết hay ko), nếu nước đục do hải quỳ chết thì phải thay toàn bộ nước, ít nhất cũng phải 50-75% (cái này chỉ dành cho bể có trang thiết bị khử tốt, ko thì thay toàn bộ nước vẫn là tốt nhất), bắt đầu lại từ đầu.

10. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    lúc mới nuôi. mình cũng bị một lần. Kết quả là 100% nước mới. Bạn nên kiểm tra độ thích ứng với cá trước rồi hãy chuyển sang hải quỳ và san hô. Không thì sẽ còn lãnh đạn dài dài đó.^^

11. pipiloveruchita

pipiloveruchita Member

Thích đã nhận:
    10
    Hiện tại hồ em đã trong lại rồi ... ( phù ... may quá ) Sau đợt nc đục , em đã thay 1/2 nước và gắn thêm lọc . Hiện giờ hồ em đang nuôi 1 con sọc trắng , 1 bé Hải Quỳ nhỏ và 1 cây dừa nước ...

12. pipiloveruchita

pipiloveruchita Member

Thích đã nhận:
    10
    Update thông tin hồ ^^

Thông tin hồ của em là :

Cubic 40
    Skimmer Jebo 182 I
    Lọc ... jebo 508 ...

13. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    nếu bro đã thích nuôi hải quỳ đến vậy thì e cũng chẳng biết nói gì, chỉ khuyên 1 điều là trông chừng nó, thấy có dấu hiệu bất thường, sắp chết là phải vớt ra ngay trước khi quá muộn. E nói thế này bro có thể ko tin, nhưng với bể của bro thì hải quỳ cũng chỉ sống được 1-2 tháng là max . good luck.

14. pipiloveruchita

pipiloveruchita Member

Thích đã nhận:
    10
    ^^ mình nuôi thử thôi , với lại thấy con cá nó thích cái đó nên để cho nó ở ấy mà