Em cần làm aviary mong các bác vào đây chỉ giáo giùm

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi hongnhut1995, 30/7/07.

1. hongnhut1995

hongnhut1995 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi

chổ nào có bán , hay làm aviary hả các bác , mong các bác chỉ giùm em , và cho em địa chỉ luôn .

2. hongnhut1995

Thích đã nhận:
    0
    Em rất thích làm một cái aviary ngoài trời để nuôi chim , nhân tiện ba em mua cây về , nên có 1 bãi đất trống nên em làm luôn cái aviary nhưng kô biết nên nuôi chim nào , giống nào có thể nôi đẻ được , mong các bác chỉ giùm em , chuồng của em cao :2m18, rộng : 1m15 , dài : 68cm=(( =; :blushing: :confused:

3. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    yến phụng , manh manh , sắc nhật .... đẹp , nhỏ , dễ thương , có thể để , bạn tìm topic tỏng chim cảnh tỏng nhà để biết thêm bãn tính từng loài nha
    mình thấy manh manh dc đó bạn , dễ thương dễ đẻ , còn yến phụng đẹp lắm nhưng hay phá phách có thể cắn cây đó

4. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    ừh . mình cũng thấy vậy đó.nuôi vài cặp manh manh , vài cặp bạc má hoặc long cơ với vài chú sắc nhật nữa. mấy loại này cùng họ với nhau . ko biết chừng bọn nó làm bậy tùm lum tha hồ m,à kiếm vài em chim lạ hahaha

cái này bạn ko cần kiếm đâu cho cực. cứ đến mấy tiệm làm cửa sắt ý. đặt nó làm cho 1 cái như ý.còn việc trang trí bên trong thì tùy pác tự tay làm cho thích. sang hơn thji2 kiếm mấy vườn cây kiểng nó cho ý kiến. đơn giản

5. hongnhut1995

Thích đã nhận:
    0
    cho em hoi nuôi manh manh , sắc nhật và yến phụng , bạc má chung được kô , mua tất cả các loại chim đó ở đâu , giá cả bao nhiêu , cần phải lựa như thế nào mới có cặp chim tốt nhất hả mấy bác , chúng có mắc kô .

Last edited: 31/7/07
  6. hongnhut1995

Thích đã nhận:
    0
    mong các bác chỉ giùm mục này của em sao chỉ có ba người trả lời vậy:D

7. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Trước khi đi mua chim bạn nên chuẩn bị chuồng cho tốt, bố trí các vật dụng trong chuồng cho hợp lý - ổ cho chim đẻ (manh manh, sắc nhật thì ổ tre đan, yến phụng thì hộp gỗ...) nên bố trí chỗ treo ổ xa nhau, không đối diện và nên dư ra mỗi loại một hoặc hai cái, chỗ treo cóng ăn, uống, chỗ để chim tắm, chuồng nuôi nên tính đến việc che mưa, nắng, gió...
    Mỗi loại, mỗi cặp khoảng mấy chục ngàn, nuôi chung không vấn đề gì nhưng nhớ khi thả vào chuồng nếu có thể thì thả cùng một lượt, tránh thả trước sau lâu quá chim cũ sẽ bắt nạt chim mới. Các loại bạn chọn có chung loại thức ăn (các loại hạt nhỏ) nên cũng tiện chăm sóc, các loại chim trên đều có bán ở các tiệm chim nhưng không thường xuyên (manh manh) nên bạn phải thường xuyên ghé tiệm chim mới có thể mua đủ loại đã chọn, để chọn chim tốt thì thật khó nếu bạn chưa có kinh nghiệm, nói chung nên chọn chim khỏe mạnh, không khuyết tật, chân, móng đầy đủ...và nhớ chọn đúng cặp trống mái nhé.

8. hongnhut1995

Thích đã nhận:
    0
    nhà em có 1 bãi đất trống nên muốn làm cái aviary để nôi chim , nhưng kô biết nên trồng cây gì , và nuôi chim gì , giá cả bao nhiêu , cái aviary cua em nằm ở hướng đông để sáng đón được ánh mặt trời buổi sáng và trưa thì kô bị nắng nóng , nóc thì em làm bằng kiếng nhựa để đón ánh sáng và che mưa che , em định ra tiệm sắt đặt làm khung chuồng rồi bao luới sắt bên trong và một lớp lưới vải , lỗ nhỏ để tránh se sẻ vào , em định nuôi chim đẻ mà đẹp , giống nào thân thiện với người ý , chỉ giùm em cách làm tổ cho chim đẻ luôn , cái chuồng của em có :
    CAO : 3m
    DÀI : 1m50
    RỘNG : 1m12
    CONG : 1m13
    Em định dể 1 chậu bông dừa treo lên nóc có dược kô , và mua mấy cái gáo dừa có móc dây xích sẵn em thấy người ta bán để trồng cây em mua cái đó về làm cong thức ăn và nước và cho nó tắm được kô ạ !
    Và em định trồng dây leo trong lồng được kô ạ ! cho nó đẹp ấy mà , và trang trí thêm bằng những nhánh cây khô được kô ?B) B) :laughing: =)) :applause:

9. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Đã có bài và hình minh họa cụ thể rồi, bạn đọc thêm bài này để có thêm kinh nghiệm nhé.

10. hongnhut1995

Thích đã nhận:
    0
    Nhân tiện cho em hỏi cái aviary của em như vậy là vừa chưa ạ !
    cao :3m
    dài :1m50
    rông :1m12
    Cong :1m13

11. hongnhut1995

Thích đã nhận:
    0
    NhỜ MẤy BÁc GiÚp Em LÀm CÁi Aviary

Mong các bác chỉ giùm em làm cái aviary trên sân thượng có diện tích là :
    CAO : 4m
    DÀI : 3m73
    RỘNG : 3m20
    Em định trồng trúc kiểng có được kô các bác , rồi trồng dây leo trên nóc chuồng , bên trong chuồng thì trồng một vài cây nhỏ như hoa dừa , 10 giờ , cây tùng có được kô , cóng nứa thì bằng gáo dừa treo trên nóc lồng , loại mà có dây xích treo sẵn rất đẹp em thấy nó bán , , lồng của em làm bằng inox , bên trong có một lớp lưới inox lỗ 1 cm , và có thêm 1 lớp lưới vải để chống se sẻ , nóc lồng làm inox , thêm lớp lưới lỗ 1cm , và phân nữa chuồng phía sau thì em làm loại kiếng nhựa che 4 phía chỉ chừa 1 lỗ
    DÀI :25 cm
    RỘNG : 25 cm
    Để cho nó khi trời khô thì bay ra ngoài tắm nắng , ở dưới sàn bên ngoài thì em để đất trồng cây , còn bên trong thì rải cát vệ sinh của chó mèo mà ngoài tiệm nó bán dược kô ạ ! phía sau thì có 1 cửa bằng nhựa trong dài 1m20. Còn cửa trước bằng inox , thêm 1 lớp lưới inox lỗ 1 cm thêm 1 lớp lưới vải cho chắc ăn va có làm khóa ở 2 cửa . hồ cho nó tắm thì em lựa một chậu làm bằng sứ chôn dưới lớp đất cây trồng làm giống như 1 cái hồ nhỏ , chỗ trồng cây bên trên cái hồ thì em rải sỏi và kiếm 1 vài cục đá lớn tròn để vào cho đẹp . Em lắp thêm 1 vài ống dường dẫn nước có vòi xịt để tưới cây bên ngoài và em định gắn 2 bóng đèn tròn 60 70 w để sưởi ấm cho nó khi trời lạnh . Em định nuôi bạc má các màu , có phải giống bạc má có ổ để giống như yến phụng phải kô a ! em định là 2 ổ hộp cở :
    DÀI : 60 cm
    RỘNG : 55 cm
    Em cần biết rỏ hiểu rỏ hơn về giống bạc má , và thức ăn của chúng và giống chim nào có thể nuôi hòa thuận với chúng mà nuôi cũng có thể đẻ được và làm tổ giống như giống bạc má ạ ! MONG CÁC BÁC CHỈ GIÁO GIÙM .

12. hongnhut1995

Thích đã nhận:
    0
    EM có thể thả bướm vào được kô mấy bác ?
    MONG CÁC BÁC CHỈ GIÚP Ạ !

em định nuôi
    2 cặp bạc má trắng , nâu xám , 2 cặp hoàng yến , 2 cặp ngũ sắc

13. chimnon88

chimnon88 Member

Thích đã nhận:
    3
    Nhân tiện cho em hỏi cái aviary của em như vậy là vừa chưa ạ !
    cao:1,6m
    dài:2m
    rộng:1m

14. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Bạn thả bướm vào để làm mồi cho chim ăn à? Aviary của bạn rộng có chừng đấy mà thả nhiều thế chắc chúng có chỗ đậu o?
    Aviary nhà tôi rộng chừng này mà tôi chỉ thả 3 cặp sơn ca thôi nhưng chúng cũng đã đánh nhau loạn cả lên rồi. Bạn thả nhiều quá không cẩn thận aviary nhà bạn lại thành sàn đấu đấy.

15. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Nếu bạn nuôi chim hót chung 1 chuồng thì chúng dễ đánh nhau lắm, aviary nhà tôi nhỏ hơn bạn nhiều nhưng tôi nuôi vài cặp chim cảnh nhỏ (sắc nhật, manh manh) thì chẳng sao cả.

16. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    hehe., nuôi chim tập thể cũng giống như nuôi cá tập thể trong bể í mà. Phải chọn lựa đặc tính từng loại xem có nên kết hợp với nhau không thì mới nuôi lâu dài được.

Chim hót thường là chim sống có lãnh địa riêng, một con trống có khi độc chiếm cả nửa ha rừng. Đem về nhốt chung 1 nhà thì oánh nhau ngay.

Ngoài ra thì cần cân nhắc về kích thước, chim lớn thường hay bắt nạt chim nhỏ hơn.

Một chú chòe, mi nuôi lâu sẽ sẵn sàng dí đuổi đánh khuyên, tiểu mỉ.... mới thả vào aviary --> không thọ nổi.

17. vào nghề

vào nghề Banned

Thích đã nhận:
    5
    bạn định nuôi đại bàng trong aviary đó à sao tôi thấy các thanh sắt thưa quá vậy hay là định nuôi chim trời đó sao he he he

18. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Sắt thưa chỉ là khung đỡ thôi còn quây xung quanh là lưới inox 1x1cm đấy. Mèo chuột đứng ngoài nhìn mà khóc. Hihihi.
    Đã mất công làm aviary thì phải làm vậy chơi mới đã chứ làm nhỏ như cái chuồng gà thì nuôi vào lồng còn hơn. Bạn nào ở vùng ngoại thành nhiều đất làm 1 cái aviary cạnh nhà thì mới thật là tuyệt vời, lúc nào cũng có thể nhìn ngắm được, thế mới mãn nguyện.
    Cái aviary nhà tôi tuy rộng nhưng làm trên sân thượng, một ngày leo lên vài ba bận là ngại rồi, nhưng cái chính là mình có chỗ chơi của riêng mình phải o các bạn.

19. tapchoi

tapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình muốn nuôi chung các loài này có được không các bạn: sáo, cu gáy, chào mào, manh manh, yến phụng:-S

20. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    100% là không nên nuôi lộn tùng phèo như thế.