Em cần tính chi phí để làm 1 cái Aviary-các bác giúp em

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi jacobin, 23/10/08.

1. jacobin

jacobin Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các bác, em là lính mới :D
    Sau khi chiêm ngưỡng và nghiên cứu kỹ càng các Aviary của mọi người.
    Giờ em quyết định làm 1 cái aviary đặt trên sân thượng kích thước dài 2m, rộng 1m, cao 2m
    Khung làm bằng sắt chữ V và bọc bằng lưới 1cm, ( cả khung+lưới đều giống loại mà bác ly_vu dùng làm Aviary)
    Đáy Aviary thì em làm mấy cái thùng tôn đặt vào ( giống bác Solid blue Discus ) vì bố mẹ em ko cho xây gạch bao quanh giống Aviary của chị GoldenCanary
    Em muốn hỏi các bác mấy vấn đề sau:
    - Số đo các chiều có cần phải rút ngắn đi tầm 10cm để đủ lắp lưới ko. Vì hình như lưới mua về có chiều rộng 1m và 2 bên cạnh đều bị tòe 1 chút do người bán đặt dưới đất,nên em sợ khó mà gắn vào các khung sắt cho lưới căng và chắc chắn.
    -Tiếp theo em xin hỏi các bác về giá cả vật liệu:
    +giá sắt chữ V có cánh tầm 5cm ( giống Aviary bác Ly_vu) là bao nhiêu 1m
    + giá lưới 1cm ( giống Aviary bác Ly_vu) giá bao nhiêu 1m vuông
    +giá tôn ( loại dùng để làm hòm đựng quần áo ý, hình như giống cái thùng tôn mà bác Solid blue Discus làm cho đáy Aviary)
    là bao nhiêu 1m vuông.

Trên đây là những điều em cần làm phiền các bác trả lời hộ
    em cũng xin phép các bác trước nếu như cái Aviary nhà em có điểm nào giống aviary của mọi người,để tránh bị bảo là ăn cắp bản quyền ;))
    Mong các bác hết lòng giúp đỡ
    Em xin cám ơn trước

2. jacobin

jacobin Member

Thích đã nhận:
    1
    sao hok có ai góp ý cho em 1 chút nhỉ :crying:

3. vantongbte

vantongbte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    đây là diễn đàn chim cá cảnh. . .bạn đi hỏi giá sắt thép thì làm sao trả lời được.Kinh phí xây dựng Aviary tùy thuộc vào kiểu cách nữa, theo mình bạn chuẩn bị khoảng trên dưới 1000k theo thiết kế của bạn có lẻ đủ.

4. jacobin

jacobin Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nghĩ 1 số bạn làm rồi có thể biết đc giá cả để mình tham khảo và tính toán chi phí
    Mình đã chuẩn bị 2tr để làm. Nhưng muốn tính xem làm xong liệu còn dư đồng nào để tậu mấy chú Finches ko thui

5. moitruongbn

moitruongbn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Mình cũng đang chuẩn bị làm nhưng làm bằng khung nhôm hộp kt 5x3 cm; Dùng lưới INOX 1x1cm hỏi hàng nhôm họ nói khoảng 600k/m2 bạn có thể tự nhân ra; làm bằng thanh nhôm có ưu điẻm sẽ không bị han gỉ
    Chúc bạn sớm thành công

6. jacobin

jacobin Member

Thích đã nhận:
    1
    mình tưởng nhôm bán theo cây hay thanh dài chứ sao lại bán = m2 ah` bạn

7. chimchiavoi

chimchiavoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Nhôm thì bán theo cây (6mét), còn lưới inox thì khoảng 170k/m. Mình nghĩ giá mà moitruongbn nói là bao luôn khung và lưới đó. Nếu vậy thì aviary của jacobin kích thước 2 x 2 x 1 = 14m2 (nếu không dựa vô tường thì phải làm đủ 5 mặt) x 600k/m2 = 8.400k (tám triệu tư). Nghe ra có vẻ khá cao đấy.
    Mình đã tự tay làm 2 cái rùi, một cái nhỏ 1,6 x 0,8 x 1 thì mình làm khung sườn bằng thanh nhôm L2x3, bọc lưới nhúng chì, đến nay đã hơn 6 năm mà vẫn tốt. Còn cái lớn hơn 3 x 3 x 4 thì mới hoàn tất và thả chim vô 20/10/08. Cái này mình làm khung sườn bằng sắt V4 và V5, bọc bằng lưới sắtt 1x1, có một mặt áp vô tường. Nói chung là đủ chắc chắn để leo trèo lên được. Vì mình làm lai rai và tận dụng vật tư cũ (hoặc mua từ vựa ve chai) nên không nhớ hết chi phí bao nhiu, chắc cũng ko nhìu lắm. Chỉ có điều mình lỡ dại bọc bằng lưới sắt nên công sơn gần một tháng (nắng làm, mưa nghỉ).
    Trên đây là vài kinh nghiệm giúp các Bạn tham khảo.
    Thân.

8. moitruongbn

moitruongbn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Mình hỏi giá đó là bao gồm cả nhôm và lưới INOX bao quanh + bản lề + cửa ...
    Như cũng còn phân vân đang muốn hỏi giá chỗ khác nhưng mình vẫn thích làm bằng khung nhôm

9. jacobin

jacobin Member

Thích đã nhận:
    1
    anh còn nhớ giá của sắt V5 và lưới sắt ko.cho em biết với
    Vì em chỉ có 2 tr thui. nên nếu làm hết cho lồng thì sẽ hok còn tiền mua Finch :(

10. chimchiavoi

Thích đã nhận:
    230
    Lưới sắt Trung quốc 1 x 1 khổ 1 mét là 17k/m, còn V5 và V4 thì mình ko nhớ, vả lại nay thì sắt đã xuống giá lắm rùi. Theo mình thì với kích thước 2 x 1 x 2 Bạn nên làm bằng thanh nhôm L 2x3 cũng đủ, không nên làm nhôm hộp, vừa mắc vừa khó thi công, cũng ko cần phải làm bằng sắt cho vừa tốn kém vừa khó thi công và ko đẹp. Điều quan trọng là thiết kế thế nào cho vừa thoáng, lại vừa đủ chắc chắn. Nếu Bạn tự thi công (mình ko phải là thợ sắt mà vẫn làm được vì rất đơn giản) thì mình sẽ góp ý cho cách thiết kế và quy trình thi công để giảm chi phí. Vì đây là hàng hàng đặc biệt ít có người đặt làm nên khi hỏi giá, các tiệm làm đồ thường không lường hết chi phí nên hay đưa ra giá cao để tránh lỗ. Vả lại thiết kế của họ thường là rất chắc chắn nên chi phí cũng cao, mà theo mìonh thì cũng không cần quá chắc chắn, nhiều khi vừa tốn kém lại vừa bí rì nữa. Nếu bạn tìm được lưới kẽm, giá khoảng 40 - 60k/m thí tốt hơn vì đỡ công sơn, mà lại bền nữa chứ lưới Inox 170k/m mắc wá.
    Chúc Bạn thành công.

11. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Kinh nghiệm:
    - Thiết kế aviary chi tiết trước: kích thước, cửa, sàn, chủng loại lưới cần dùng, mái chuồng, sơn... các loại phụ kiện khác muốn sử dụng (cần đậu, cóng, cây...).
    - Từ đó tính ra số lượng vật tư cần sử dụng.
    - Trên cơ sở đó mới đi:
    check giá vật tư
    check giá thi công

Tớ là phụ nữ còn tự thiết kế được cái chuồng, chẳng lẽ các bác toàn 'con zai' lại không tự lên cho mình một tác phẩm tương đối hoàn chỉnh và chi tiết !?

Chứ đề bài chỉ cho trỏng chơ có một chút thông tin về kích thước chuồng, mà lại muốn trả lời chi tiết, thì ai mà trả lời cho xuể !

12. jacobin

jacobin Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn các anh chị nhiều.em thiết kế thì xong rồi.và em cũng muốn tự làm chứ ko thuê thợ
    Theo như chị GC nói thì em xin phép mô tả kỹ lưỡng về cái Aviary mà em định làm.
    Mong mọi người tư vấn thêm cần sửa đồi gì ko
    do em thiết kế trên giấy chứ ko dùng phần mềm đồ họa nào nên ko có ảnh thiết kế để post lên, nên mong mọi người thông cảm và cố hình dung ra cái aviary này
    Em thiết kế Aviary dài 2m,,rộng 1m,, cao 2m.
    Nhưng khổ nỗi cái cửa ra sân bé quá và cầu thang từ tầng 1 lên sân thì ko đc lớn, nên ko thể mang đc cái aviary từ dưới lên sân nếu thuê thợ làm sẵn. Mà em lại muốn tự làm nữa.nên em đã nghĩ ra cách làm 1 cái lồng hoàn toàn là lắp ráp = ốc vít.
    Thiết kế của em như sau:
    - Vị trí đặt aviary : đặt trên sân thượng, dựa sát vào lan can, quay mặt về hướng cửa ra vào sân
    - Khung:
    +Toàn bộ khung làm bằng sắt chữ V ( loại có mỗi cánh rộng 5cm ) cho chắc chắn.
    +Các thanh khung đc khoan lỗ ở 2 đầu ( để có thể ráp lại bằng ốc)
    +Trên mỗi thanh lại khoan nhiều lỗ nữa, cách 15cm thì khoan 1 lỗ ( để gắn lưới với khung= ốc)
    - Bọc xung quanh Khung
    +Chuồng chỉ đc bọc lưới ở 2 bên hông và mặt tiền.
    +Nóc chuồng : ko dùng lướt mà dùng 1 tấm tôn phẳng ko có sóng ( để tránh khe hở )
    Miếng tôn rộng 2,4 mét vuông gắn vào khung theo các lỗ khoan sẵn
    Tấc nhiên là có tạo độ dốc
    + Lưng chuồng : cùng dùng loại tôn như trên gắn vào để chắn gió
    ( do sau lưng chuồng là lan can, ko có tường chắn, và trên sân hay có gió to )
    - Đáy aviary : đặt thợ gò 1 thùng tôn rộng bằng đáy lồng ( tức là 2 mét vuông) cao 30 cm
    Đáy thùng có đục nhiều lỗ nhỏ ( để thoát nước )
    Trong thùng đc đổ 1 lớp đất dầy khoảng 20cm để trồng cây
    Trên lớp đất đc phủ bằng 1 lớp cát khoảng 5cm để tiện vệ sinh chuồng
    Thùng tôn này phải đc gò sao cho khi đặt vào trong chuồng ko tạo ra khe hở nào quá lớn để chim ko thể chui ra, chuột ko thể chui vào
    - Cửa chuồng :
    + 2 cửa nhỏ ( cửa để cho ăn uống ) đặt ở 2 bên hông của chuồng
    + 1 cửa lớn đủ để chui vào dọn dẹp vệ sinh hay setup chuồng, đặt bên hông trái
    - "Hệ thống" che chắn khi có mưa gió lớn, bão, và mùa đông lạnh:
    +Nóc và Lưng chuồng thì đc làm bằng tôn rồi nên ko lo
    + 2 bên hông và mặt tiền đc treo mành mành tre, 1 đầu gắn cố định vào các khung sắt ở nóc chuồng
    bình thường thì cuộn tròn lên trên sát nóc.
    Khi có mưa gió lớn hay bão thì hạ xuống và buộc chặt đầu còn lại vào khung sắt đáy chuồng
    Cách này có thể che mưa tạt vào, cản gió lớn hay bão cho chuồng mà vẫn đảm bảo thông thoáng
    Cách này còn có tác dụng giữ ấm cho chim vào mùa đông
    Trên đây là thiết kế mà em định làm.
    *** Vật liệu dự tính cần dùng ***
    - sắt V : 22 mét
    - Lưới sắt 1x1cm : 8 mét vuông
    - Tôn phẳng làm nóc+Lưng+đáy : 11 mét vuông
    Mong mọi người tư vấn giúp em có cần sửa đổi gì ko, để em còn tiến hành thi công
    @to : chimchiavoi : cám ơn anh đã góp ý nhưng em sợ với thiết kế như trên mà làm bằng khung nhôm L 2x3 như anh nói thì ko đc chắn chắn. vì toàn bộ phần lưng chuồng đc che kín bằng tôn, nên sẽ cản gió, và khi gió lớn, với khung sắt V thì ko sao chứ với khung nhôm chắc gió nó đẩy cho gẫy hoặc méo mó quá. vậy thì hỏng hết chuồng

13. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    một tí thông tin về giá sắt V
    V 3cm : 95 - 110k / 1 cây 6m, tùy loại
    V 4 130 - 150k
    V 5cm mà bạn nói giá khoảng 180 - 200k / 1 cây 6m.
    Lồng của bạn kích thước 2 x 1 x 2:
    Đáy trên + đáy dưới + 4 thanh dọc : 20m
    4 thanh ngang ở giữa lồng : 6m
    Sắt làm khung cửa : tùy bạn thiết kế mấy cửa và kích thước cửa mà tính ra. Chắc cũng hết thêm 1 cây 6m nữa.
    Tính ra lồng của bạn không thể ít hơn 30m sắt V (5 cây)
    5 x 180k : 900k
    Khuyến mãi 1 tí thông tin về lưới ^^!
    Lưới thì có loại rẻ hơn, 30k / 1m2, cũng khá chắc chắn. kích thước lưới thường là 1m chiều rộng, chiều dài thì vô tư. Bạn không cần trừ hao 10cm đâu, mà nếu bạn thuê thợ thì tự họ biết phải trừ hao bao nhiêu.
    Bạn chimchiavoi đã tính là 14m2 : 14 x 30 : 420k
    Ngoài ra, lưới thường mỏng và hàn trực tiếp vào khung thì không đẹp lắm, có thể sẽ phải mua thêm nẹp sắt mỏng.
    Phen này không tốn dưới 2 mils cho cái aviary nay rùi !!! ^^

14. jacobin

jacobin Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bạn Skyo nhiều.
    tại là thành viên mới, chưa đủ 50 bài nên phải chờ kiểm duyệt nên chắc bạn chưa xem đc bài viết về thiết kế của mình
    mình chỉ làm khung chính bằng sắt V thôi còn các cái khác như cửa hay các thanh ngang giữa chuồng làm bằng sắt dẹt chứ ko làm sắt V. nên chỉ tốn khoảng 3 cây sắt .
    theo như giá sắt bạn cung cấp chắc mình sẽ làm sắt V 4 cho giảm bớt 1 phần chi phí
    3 x 150 = 450k
    lưới thì chỉ tốn 8m như thiết kế. theo giá bạn đưa ra 30 x 8 = 240k
    phần còn lại là tôn phẳng. loại tôn mà người ta hay dùng làm các hòm tôn ý
    giá tôn hình như khoảng 50k / 1m2. như mình tính là cần 11m2.
    chi phí tôn sẽ là 11 x 50 =550k
    tất cả các vật liệu đều đã đc tính dư ra 1 chút cho thoải mái
    cộng lại là 1240k.
    thêm các chi phí phụ khác như ốc vít, sơn, công gò thùng tôn....
    làm tròn là khoảng 1,5 triệu cho cái aviary này.
    Vẫn còn dư 500k chắc làm đc đôi chim và vài đồ trang trí nội thất aviary=P~
    các dân cư sẽ đc bổ xung dần dần.

Các bạn đọc bài viết về thiết kế bên trên rùi góp ý cho mình biết phải sửa đổi gì ko nhé

15. chimchiavoi

Thích đã nhận:
    230
    Mình quên mất là ngoài Bắc về mùa đông rất lạnh và lại hay có giông bão nữa. Chứ như ở trong Nam thì mình làm luôn 6 mặt lưới và trên nóc lợp bằng mái tôn có thể tháo dời và cách nóc chừng 20 cm cho đỡ nóng.
    Theo mình Bạn nên làn bằng sắt V3 là được vì kích thước aviary của Bạn nhỏ, nếu sợ yếu thì xài V3 loại tốt dày trên 2 ly. Cái aviary 3X3X4 mà mình cũng chỉ xài V5 làm 4 trụ chính, còn lại là V4, V3 và sắt tròn phi 14 (sắt này khi làm nhà còn dư). Mình tự thi công lấy nên toàn bắt vít chứ không hàn (vì nhà không có máy hàn). Mình khoan mồi lỗ 6 ly xuyên qua 1 thanh (chỉ 1 thanh thôi nha) và dùng đinh bắn tôn để bắt các thanh sắt lại với nhau, sau đó cắt phần mũi dư ra là xong. Phần bọc lưới mình dùng sắt la 1 cm để ép lưới vào khung và vít bằng đinh bắn la phông cách nhau 20 cm mà vẫn kín. Nếu để trên sân thượng Bạn nhớ neo cho chắc kẻo mùa giông bão gió bay mất nha.

16. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    @jacobin: bạn tính toán sao để vẫn có nắng chiếu vào chuồng nhé, sẽ tiện cho việc dội rửa và cũng sạch sẽ hơn, đỡ ẩm thấp. Nếu nhẩm ra chi phí là 1500k thì nên cộng thêm khoảng 20-30% phí phát sinh cho riêng phần chuồng(chim chưa tính :p). Đế tôn thường thợ gò sẽ sai khác một tí so với đáy chuồng của bạn, tốt nhất là bọc lưới kín 3 mặt, mặt còn lại làm cửa lật để mở lên nhét cái đế vào, làm đế cao 30 thì làm cửa lật cao 35 mới tiện :)
    chúc bạn mau có aviary đẹp :)

17. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Quên nữa jacobin ơi. Lưới sắt mình nói 30k / 1m2 vẫn bị gỉ sét nha. Nhớ cộng thêm chi phí cho sơn chống gỉ + sơn màu nữa. 40k 1kg sơn chống gỉ, sơn màu khoảng 50k 1kg tùy màu. 1kg chống gỉ pha với ít xăng có thể sơn đuợc 8m lưới. Có điều rất mất thời gian (1 lớp chống rỉ và 2 lớp màu) Bạn thử di hỏi loại lưới nhúng chì hoặc loại nào ít gỉ sét hơn xem giá bao nhiêu.
    Đáy lồng 2 x 1m mà đổ đất 20cm hết khoảng 5 bao (13 - 15k / 1 bao đất tro + xơ dừa),

18. jacobin

jacobin Member

Thích đã nhận:
    1
    @chimchiavoi : anh em mình giống nhau, đều làm theo kiểu lắp ráp, nhưng mà em dùng ốc vít để gắn các khung với nhau chứ ko dùng đinh bắn tôn. Cái chuồng của em đc neo rất chắc anh à. mưa gió ko sợ bị lật đổ mà chỉ sợ khung yếu #:-S
    @SBD : em tính 1500k tức là đã khoán thêm các khoản chi phí phát sinh khi làm chuồng rồi đấy anh SBD.cám ơn anh đã góp ý về cái thùng đáy. em sẽ làm theo ý của anh :blushing:
    @Skyo : vì nhà mình vừa mới sơn lại 1 loạt lan can, cửa sổ vẫn còn thừa nhiều sơn màu xanh dương và sơn chống rỉ. Đất thì nhà mình ko thiếu I-|còn lưới thì dứt khoát mình ko làm = lưới nhúng chì đâu. Vì trên diễn đàn thấy mọi người nói lưới đó có hại cho chim
    Cám ơn các anh chị đã góp ý cho em. Vậy là về phần thiết kế ko thấy ai góp ý sửa đổi chi tiết gì, nên chắc là ổn rồi. Ngày mai em bắt đầu thi công làm Aviary. Đầu tiên là đi mua vật liệu đã :p
    Dự kiến nếu thời tiết đẹp thì khoảng 3 tuần em làm xong, vừa làm vừa chơi mà
    khi nào xong sẽ up ảnh cho mọi người xem:-*

19. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Bạn dùng V3 Hàng Trung là được rồi không cần phải dùng V5 đâu, vì thế lãng phí quá.Cần phải tăng ít sắt dẹt để lẹp và để trống nữa.Cửa bạn định biẹt tôn hay lưới?Còn dùng ốc để bắt thì phải dùng ốc loại 14 và mỗi đầu thì phải 2 con mới không bị xô.