Em cần tư vấn gấp về gỗ lũa,gấp gấp...

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi H2O, 23/9/06.

1. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Hiện nay H2O đang nhờ người quen tìm mua gỗ lũa giùm,H2O có nghe nói họ đang có rất nhiều gỗ lũa bao gồm các loại sau : xá xị,nu,huỳnh đàn,sao,gõ,dầu,mun....nhưng H2O chẳng biết loại lũa nào có thể dùng tốt nhất trong hồ thủy sinh,(hay là xài tất cả đều được vậy các bác ơi),H2O nhờ các bác tư vấn gấp nha.Trước đây loại nào đẹp đẹp mà ngâm chìm là H2O chơi tuốt,giờ có chỗ mua thì lại do dự quá.~X(
    Đặc biệt nhất là gỗ mun,theo lời họ nói thì không hề ra màu,H2O đã được một cao thủ tư vấn là gỗ mun ra nước đen rất xấu cho hồ,(huhu), mà H2O thấy khúc gỗ họ đưa lên đây nhìn mê quá đi,có bác nào đã có kinh nghiệm về cách xử lý loại gỗ này xin tư vấn cho H2O với.Chiều mai người quen của H2O đã về rồi tuần sau mới lên lại nên H2O mong các bác tư vấn nhanh nhé:D ,(sáng mai H2O cần trả lời là có mua hay không đó mà:D )
    À,nếu mai tiện thì H2O sẽ chụp hình khúc mun cho các bác xem:D .

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Chỉ nghe mô tả thôi đã thấy chết ngất được rồi ! Theo anh thì cứ hình dạng đẹp là mua tất miễn kích thước đừng quá khổ , hạ hồi phân giải !

3. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nghe anh kể mấy loại lãu nhình mê quá anh mua ở đâu vậy chỉ em với anh em đang ở đà lạt có gì nhờ anh 3 xách về dùm

4. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @ H2O
    Mun , chắc , cẩm lai . mầu đẹp ko phai đâu và trong riêng nặng hơm nước và chìm ngay, chúng thường mọc ở sườn núi và có bộ rễ đẹp lắm, loại này ở HN đắt lắm nó là dạng gỗ mỹ nghệ . chủ yếu dùng điêu khắc tượng Đat Ma sư tổ , Quan Công và Phật bà Quan âm, những khúc và bộ rễ ngon vào thế cửa nó thì ko đến lượt mấy ông thủy sinh đâu . kiếm thử bộ xem sao nhớ giử hình cho pà con ngắm nhá .

5. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Em mà đủ tiền là có nhiêu rinh bấy nhiêu,làm dàn hồ xếp lũa chơi :D
    H2O nhờ người quen mua ở Ninh Sơn,ổng mới chỉ đem 3 khúc lũa mun lên thôi, chiều mai ổng về, tuần sau lên lại và sẽ đem lũa khác lên.Vì vậy H2O mới nhờ các cao thủ tư vấn xem nên lấy loại nào để ổng đem lên đó mà:D .
    Em đang tính rinh về 3 khúc mun đây,em đã đặt cọc rùi,mỗi khúc dài hơn 1m,tổng khối lượng khoảng 60 kg,rinh về không làm hồ được thì đi tạc tượng vậy.:D

6. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chỉ sợ mắc quá không đủ tiền mua thôi H2O ơi....chứ nghe em tả là ai cũng mê hết đó ! Lũa gỗ mun, chắc, cẩm lai thì khỏi phải bàn về chất lượng rồi...ăn thua là có đúng như họ nói hay không thôi ?

7. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    H2O ui, tuyển 1 mớ loại nhỏ cho anh với nhe, anh đi công tác về là vù lên Dalat ngay đó...
    Bon chen đã kí...hehe

8. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Hi hi,em mà không tuyển được loại nhỏ cho anh thì em dỡ cả đám lũa trong hồ em ra cho anh luôn:D Anh cứ yên tâm đem vài "kg" cây HN về cho em nhá=))

9. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    hehe...anh về xách cưa lên Dalat 'khai thác' lũa...hãy đợi đấy

10. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Ha ha=)) :laughing: bác H2O chơi xấu nha , định lừa bác pyramid lấy lũa "Xấu" sẵn có để thay bằng lũa đẹp đây mà. Hôm nào anh pyramid lên anh em mình sang lựa lũa đẹp còn mấy cành củi thì nhường cho bác H2O :D :devil: .

11. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Có gì khó khăn đâu.Mách nhỏ các bác
    Rẻ nhất đẹp nhất các bác chịu khó về quê em HÒA BÌNH lũa cả rừng, rẻ như bèo thích mua cả xe 4 chân luôn.1Tháng e về quê 2 lần ai thích mail cho em hôm nào rảnh anh em mình đi dã ngoại luôn
    Quá rẻ,kinh tế vừa chơi vừa ra sản phẩm.

12. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    H2O mới mua được cục lũa này,các bác tư vấn giùm em cách xếp lũa thế nào cho đẹp nhé,và cái quan trọng nhất là phối hợp cục lũa với cây cỏ hay rêu như thế nào ,bởi cục này có màu hơi kì,trong nước nó màu nó hơi vàng,không biết cột rêu có đẹp không hay chỉ nên để không mà thôi,...
    Đây là màu của nó khi cho vào nước:
    Còn đây là các thế em để tạm,các bác cho em ý kiến nha

Để cho dễ hình dung kích thước của nó,em đặt nó trong bể dài 60 x rộng 40 x cao 50 không kiềng đó các bác.

13. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Thế này đẹp nhất anh ạh.....buộc rêu và dx lên,chừa cái cành cạ xuống đất để làm 1 con suối đi xuyên qua đó.
    Vài dòng góp ý mong anh........tặng rêu :D :D :D

14. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @ H2O
    để dáng này hợp hơn . rễ buộc rêu và ko bị nhiều sáng vừa có chỗ canh tác TCCB nữa . nên hơ lửa cho ngả mầu đen trước khi buộc rêu nhé

15. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Ây da,cách này hay quá,em sẽ hơ lửa cho nó ngả màu luôn,cảm ơn anh.Mà nó lỡ thành than em bắt đền anh nha.:D

16. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    H2O ơi, bộ lũa này tốt nhất là đóng 1 cái đinh lên tường rồi treo nó lên là đẹp nhất..........Anh thấy cái móc có sẵn rồi đó................hahahaha

17. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Ghét quá,bác không tư vấn giùm em mà xúi em bỏ treo tường à,em làm thiệt đó nha.:D

18. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    H2O ơi...cái khúc lũa nì tốt nhất là quăng qua nhà anh để anh có cớ đẻ tiếp 1 hồ nữa...kekeke

19. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Khúc lũa nì rất hợp tâm trạng của chủ nhân khi ra hồ than thở vào ban đêm...phải không Nước? =))=)))=))

20. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Em chọn kiểu này vừa đẹp vừa có nhiều nhánh được lộ ra ( buộc mỗi nhánh 1 loại rêu):D .
    Mầu trắng buộc rêu sẽ rất nổi đây, tuy nhiên theo em sau vài tháng nó cũng đen dần đi.
    Vài lời góp ý mong được tặng rêu Phượng Vĩ Đài mini( ăn cắp bản quyền của zQ)b-( :blushing: