Em chăm cá khá kĩ nhưng nó lại chết??????

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Hasuko, 2/8/12.

1. Hasuko

Hasuko Member

Thích đã nhận:
    0
    + Lun cung cấp ánh sáng để cây thủy sinh quang hợp tạo oxi
    + Cho ăn mỗi ngày một lần (có điều toàn là thức ăn công ngiệp thui)
    + Thay nước 2 ngày/lần (có điều mấy hôm rùi quên thay, 3-4 ngày mới thay T_T)
    Thế nhưng cá của em chết rùi :crying:
    Tại sao vậy? Có thể mấy ngày nay em quên thay nước nên nó mới bỏ em "đi" lun hok? Hay vì bệnh tật (mấy ngày nay người nó nổi mấy đường gân đỏ như máu ở đuôi, với lại lâu lâu nó như bị kích động ấy!)
    Xin cho em biết lỗi của mình để em sẽ hok tái phạm nữa!

2. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    cá vàng hả bạn đường tia đỏ chính là máu đó nó bị xuất huyết có lẽ do thức ăn

3. doquanglinh

doquanglinh Active Member

Thích đã nhận:
    6
    thôi cá vàng chết thì mua mấy loại cá bảy màu, mún nuôi cho dễ, hay đẻ mà lại rẻ,
    mà thay nc chỉ nên thay 1 phần nc ko nên thay cả làm cá bị sốc nc,hoặc nếu bạn dùng nc máy cần phơi nc vài ngày ko cá chết
    mua cá mới lúc thả vào cũng cần cẩn thận

Last edited: 2/8/12
  4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    CÁ vàng nuôi trong bể thủy sinh ? chắc cá nhỏ bạn nhỉ ?
    CÁ bạn bị xuất` huyết nhé , so môi trường nước không tốt , KHi nghe bạn miêu tả về thức ăn viện thấy nghi rồi , nếu không tẩu tán hết chúng nhanh gây hư nước lắm nha bạn ..
    VỚi 1 bể thủy sinh hạn hẹp mình nghĩ chỉ nên nuôi cá bé bé thôi nhé. Còn nếu bể rộng và bạn chỉ muốn mang ít màu xanh vào bể thì hợp lí.
    Bạn mua chay fusco hay biên tetra về ngâm nhé, 1-2 tiếng thay nước , cho thoáng chút muối nhé.( nếu là cichlid thì tăng nhiệt lên 28-30)

phongkutemc and Hasuko like this.
  5. Hasuko

Hasuko Member

Thích đã nhận:
    0
    mỗi lần thay em lấy nước trong bồn nước bằng nhôm để ngoài trời 1 ngày, vậy có được hok? và xin giải thích kĩ hơn về chay fusco, biên tetra và cái vụ thay nước (em còn khở dại lắm!)

6. blackdragonfish

blackdragonfish Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá vàng bị xuất huyết ở đuôi rất hay gặp, nguyên nhân chính là do nước: nước dơ, thiếu O2 do không có sục khí (nuôi cá vàng nên có sục khí 24/24). Ban nên thay nước định kỳ, cho dù có lọc tốt, 20% nước mỗi ngày là tốt nhất, hoặc 50%/ 3 ngày. Nguyên nhân thứ 2 ít hơn: bạn cho cá ăn đồ ăn công nghiệp quá nhiều, cá bị sình bụng (xuất huyết đuôi cũng là dấu hiệu của sình bụng, ngoài ra còn nhiều dấu hiệu khác của bệnh sình bụng nữa). Theo ý mình phòng bệnh hơn chữa bệnh, cá nuôi mà không bệnh là tốt nhất, nếu bị bệnh thì mới phải dùng thuốc, nhưng bạn nên tìm nguyên nhân gây bệnh cá để phòng. Thân

Hasuko thích bài này.
  7. blackdragonfish

blackdragonfish Member

Thích đã nhận:
    4
    Quên nữa, bạn nuôi cá vàng kết hợp thủy sinh. Nhưng bạn chỉ nên chọn 1 trong 2: cá vàng chính, hoặc chỉ là thủy sinh thôi. Cá vàng kết hợp với thủy sinh rất tốt, nhưng bạn phải để ý tới chất lượng nước, nếu nước sạch --> cá sống tốt, nhưng cây sẽ kém phát triển. Nước dơ, cá vàng sẽ bệnh, nhưng cây phát triên tốt hơn. Vấn đề thứ 2: khi quang hợp cây sẽ tạo O2 cho cá, nhưng buổi tối không quang hợp, cây sẽ nhả CO2, cá sẽ mệt và dễ bệnh.

Hasuko thích bài này.
  8. kienhm

kienhm New Member

Thích đã nhận:
    0
    chăm sóc kĩ,đầy đủ điều kiện nhưng cá vẫn chết vì còn 1 lý do tế nhị...........cá kém chất lượng.mặc dù còn khỏe khi mua,như thế thì mới có cung có cầu chứ.

9. mankernos

mankernos Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn nên xem lại chất lượng nước trong bể của bạn.
    - thủy sinh của bạn cần nền có nhiều dinh dưỡng => cây sống , nhưng nền nhiều dinh dưỡng + chất thải của cá + lá cây thủy sinh mục => tạo điều kiện thuận lợi cho vi sinh, nấm , ký sinh trùng phát triển ... chất lượng nước kếm , nguồn bệnh => chất sẽ gây hại cho sức khỏe của cá.
    giải pháp : - cải thiện chất lượng nước trong hồ = lọc , bạn cũng không nên thay nước nhiều quá
    - tiêu diệt mầm bệnh, => diệt nấm = Itraconazonle ( hiệu thuốc tây , bạn nhớ mua thuốc nội cho giẻ tiền )
    - vi sinh vật + ký sinh trùng => các loại thuốc kháng sinh ( loai nào cũng được , bạn nhớ mua thuốc nội cho giẻ tiền )
    bạn đừng nghĩ đó la thuốc dành cho bệnh của người ma không phải dành cho cá . bởi vì các dạng vi khuẩn gây bệnh có cấu trúc sinh học bậc thấp gần giống nhau.nên thuốc đều có thể diệt được hết.
    chúc bạn thành công.

10. hieubind

hieubind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    mình chơi thủy sinh.Theo mình thấy thì lọc của bạn thiết kế như nào.Tại nếu thủy sinh thì nên chơi lọc ngoài có nhiều bông + nham thạch + sứ lọc để cho hệ vi sinh pt tốt thì mới ổn định được nguồn nước.Nước của bể thủy sinh ko độc như các bạn nghĩ đâu.sau thời gian tầm 2 3 tháng khi hệ vi sinh ổn định thì 1 tuần thay nước là bình thường mà.Bạn thay nước nên thay 1 phần nước để tránh tình trạng nước trong bể mất cân bằng.Hơn hết là cá vàng ko hợp với thủy sinh vì rất hay phá cây.bạn sang box thủy sinh đọc thì sẽ thấy nếu thủy sinh thì chỉ chơi những loại cá bé bơi theo đàn và ko phá cây thôi.Nếu có điều kiện bạn nên dùng lọc ngoài sẽ đảm bảo về nguồn nước hơn