Em Cho Cá Ăn Như Vậy Có Đúng Ko Mấy Mem Ơi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi tychuot, 30/5/07.

1. tychuot

tychuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    em có 1 nhóc gần 4 ngón tay rồi , ngày em cho ăn 2 lần (sáng 9h ăn tep lột vỏ , chiều 5h ăn thức ăn viên , ăn vừa thôi ko cho ăn nhiều) mà sao em thấy nhóc của em mình thì mập wá #:-S , đầu thì yếu xiều hà :( . Theo em biết giống cha mẹ nó đầu rất tốt , anh em nó củng vậy , ko biết có phải do cách cho ăn của em ko , chỉ em với nha thanks mấy mem nhìu

2. dungkcxanh

dungkcxanh Super Moderators

Thích đã nhận:
    120
    chủ yếu là bạn cho ăn thức ăn viên loại nào và còn nguồn nuớc nữa cũng quan trọng kg kém đâu bạn cho xi hình để mọi người có thể góp ý cho bạn

3. Ban_caro

Ban_caro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn chăm sóc cá như vậy là kỹ roài đóa. Nhưng nên cho ăn một ngày ba bữa, và cho ăn ít thui (ăn nhiều cá mập ra nhưng chậm to đầu). Ngoài ra nên thay nước thường xuyên và bật đèn 4-> 5h 1 ngày thì ok. Vấn đề còn lại là zen thui. Chúc bạn may mắn:D

4. lephuoc

lephuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    xem lai có phải là mái hay không? có hình anh em mới có thể góp ý được

5. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ăn vậy là được rồi nhưng tùy vào số lượng thức ăn bạn cho thui,bạn cho nhìu wa thì nó mập=>ko lên đầu thui,nhớ cho ăn vừa để hồ lớn để cá đủ sức vận động tiêu mỡ và nước tốt+.... là bạn sẽ có 1 chú cá ngon thui :)

6. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôm tép tươi rất nhiều dinh dưỡng nên anh cho nó ăn ít thôi.

Cá phải có gen tốt mới lên gù được. Có lẻ con cá của bạn bố mẹ chúng truyền lại gen đó nhưng không biểu hiện ra tính trạng (gen lặn) nhưng điều này sẽ rất tốt cho nó khi sống trong tự nhiên (không bị vướng víu).

Theo phương châm nghệ nhân: nếu cá quá 8 cm mà không lên gù thì bỏ (còn tuỳ loại nữa nha!).

7. giadinh284

giadinh284 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên cho ăn điều độ và chia ra làm nhiều bữa, đừng cho ăn 1 lần nhiều quá.

8. huyenchan

huyenchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chưa chắc nưa bạn ơi mình có con đã 10cm nhưng ko có gú mà vứt đi thì tội nó nhưng uôi thêm 2 tháng thì gù to như quả bóng luôn đó=P~

9. tychuot

tychuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Hình nhóc của em đây mấy Mem ơi

Em mới tập nuôi cá , nó là con đầu tiên ,sao em nuôi càng ngày đầu càng nhỏ đi vậy :crying: thức ăn khô vợ em mua cho nó tên là TOP ko biết có cần đổi loại khác ko vậy mấy Mem ui #:-S

10. lephuoc

lephuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ban cho ăn như vậy là được rồi, thỉnh thoảng nên mua cá trâm ,chép con cho ăn (2-3 ngày) mổi lần vài con thôi cho nó rượt lúc đó bạn sẻ thấy đầu sẻ căng rất đẹp,thức ăn viên nên cho mỗi lần <10 viên thôi

11. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thấy cá bạn cũng không mập lắm nên cho nó ăn đồ ăn còn sống (cá con) hay bỏ cá mái cho nó rượt vài giờ cho nó vận động cho đỡ mập,mập we' ko lên đầu đâu..Thân

12. nphuoc91

nphuoc91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh em trên diễn đàn nói đúng lắm đó bạn,bạn nên cho ăn vừa phải thôi,một ngày cho ăn 2 lần là được rồi sáng thì 8h cho ăn tốt hơn vì lúc đó cá đang đói cho ăn thì sẽ phát triển nhiều hơn còn chiều thì 5h cho ăn nên cho ăn kết hợp hai loại thức ăn tươi và khô,đó là tép và thức ăn viên,thức ăn viên thì bạn cho ăn Top cũng được rồi loại đó giúp cá phát triển màu sắc tốt hơn còn tép có nhiều chất dinh dưỡng giúp cá mau lên đầu,nhưng vẫn phải chú ý thay nước thường xuyên và định kỳ khoảng 1 tuần thay 1 lần là tốt rồi,chúc bạn có những chú cá đẹp

13. songnhi

songnhi Member

Thích đã nhận:
    0
    Top là thức ăn giúp cho cá lên màu, chứ ko phải lên đầu bạn ơi. Bạn nên mua loại tên XO thì chính xác hơn. Chúc bạn có cá đẹp nha.