Em chuẩn bị nuôi la hán nên nhờ các anh chỉ giúp

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi nphuoc91, 9/10/06.

1. nphuoc91

nphuoc91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em chuẩn bị nuôi cá la hán nên post bài này nhờ các anh giúp dùm
    Điều 1:nuôi cá la hán thì em cũng biết sơ sơ nhưng em có thắc mắc là có cần phải mua nhưng loại máy đo độ PH với lại mày sưởi ko hả các anh
    Điều 2:các anh nào biết nơi nào bán hai loại máy đó và giá tiền vừa phải thì xin chỉ chỗ cho em với
    Điều 3:máy lọc em cũng ko rành lắm,có mấy loại máy lọc hả các anh?có loại máy nào vừa lọc nước và vừa tạo oxy cho cá luôn ko hả anh.Nếu nuôi cá la hán thì nên dùng hai loại máy lọc và máy tạo oxy luôn hay là chỉ cần máy lọc nước thôi hả các anh?
    Xin các anh chỉ dùm em

2. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Hic....mình góp vài ý nhá!!!
    1.Bác mua 1 cây sưởi,máy đo PH k cần cũng dc nhưng tất nhiên có thì tốt hơn.
    2.Ghé 44 Lãnh Binh Thăng, Q11 sẽ dc đáp ứng hết!
    3.Bác ghé chỗ đó người ta sẽ trả lời có bao nhiu loại máy lọc.Có loại lọc và tạo ôxi luôn nhưng các cao thủ cá LH khuyên chỉ nên mua loại chỉ lọc thui!!!Ôxi chỉ thỉnh thoảng mở cũng dc vì khi nước chảy xuống tạo thành các bọt bong bóng,có ôxi rùi!!!

3. quangvu_dkt

quangvu_dkt New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn Lahansaigon nói đúng 2loại máy sưởi và máy đo pH không thật sự cần thiết.
    Nếu bạn muốn biết sơ về độ pH của mình thì bạn có thể mua một tập giấy đo pH ở các cửa hàng bán hóa chất hay ở cửa hàng cá nhiều nơi có, khoảng 5-6k/1tập (giá chưa setup).
    Còn máy lọc nước tùy kịch thước hồ mà dùng, hồ nhỏ khoảng 60*35*40 thì dùng loại 45k, còn hồ lớn hơn một chút thì dùng máy 75k (trả giá còn 70k) là ok.
    _Ở thành phố thời tiết ổn định không như ngoài HN
    _Đo pH bằng giấy đo pH cũng được rồi, rẻ mà hiệu quả.
    _Còn máy lọc tùy kích thước hồ mà mua, giá từ 45k-75k (loại bán nhiều ở Nguyễn Thông).
    Chúc bạn thành công trong việc nuôi La hán

4. chauphatlai65

chauphatlai65 Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi thì cũng chân ướt chân ráo vào nghề nên ko rành lắm nhưng cũng có vài điều chia sẽ với bạn :dụng cụ đo ph thì cần nhưng sưởi thì ko cần lắm !, còn bán thì chổ tiệm cá nào lại ko có !máy lọc thì dể rồi giá cả các nơi ko chênh lệch bao nhiêu đâu mà lo !

5. Nam Dat

Nam Dat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu sợ nước nuôi cá có pH thấp thì bạn mua sỏi trắng (Canxi Cacbonate) hoặc san hô vụn cho vô hồ. Nước nuôi cá sẽ luôn được tự động cân bằng độ pH. Rất đơn giản.

6. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tốt nhất là nên rải san hô vụng vì bỏ sỏi trắng đôi khi nó tan ra ảnh hưởng đến nguồn nước dữ lắm.Và bạn nhớ phải rửa san hô định kì nếu không nó sẽ trở thành các tác nhân gây bệnh đó.Nếu muốn biêt thêm nhiều điều thì bạn vào box la hán đó.Ở đó nhiều điều hay bổ ích lắm.CHừng nào mua cá nhớ post lên cho anh coi nha

7. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    thực tế thì có thể ngược lại như bạn nói....sưởi có thể trị vài bệnh đơn giản cho cá lahan rất hiệu quả nếu kết hợp với muối ....Còn pH thì mình chưa bao giờ dùng ( mặc dù có thể sử dụng trong tương lai ) nhưng nếu bạn cho ít san hô vụn vào hộp lọc ( bảo đãm k nghẹt hộp lọc gây tràn nước ) thì hiệu quả cũng k tệ nhưng phải rửa lọc theo định kỳ .