Em có bể 80x25x80 liệu có set được bể cá biển không ạ ?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi lamant, 4/11/13.

1. lamant

lamant Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bác !
    Hiện em đang có cái bể 80x25x80 và các phụ kiện: đèn t5ho 2 bóng ( 1 xanh, 1 trắng), lọc vách ( 10x25x70), lọc ngoài atman DF1300, bơm, sủi, nền san hô vụn xay.
    Em chưa có kinh nghiệm gì về nuôi cá biển đọc các tài liệu thì thấy kích thước này khó set được ,nhưng vẫn rất thích có 1 cái bể nhỏ nhỏ nuôi mấy con cá nhỏ kiểu cá hề hay....
    Các bác tư vấn giúp em với bể kích thứơc như trên mà muốn set bể cá biển thì cần thêm những gì ? Mua thiết bị và cá ở đâu ?
    - Nếu chỉ nuôi mỗi cá và nền cát ( san hô vụn) và san hô chết ( loại màu trắng) thì có được không ?
    - Với kích thước này thì liệu có nuôi được san hô, quỳ không ạ ?
    - Cá thì trước mắt mua loại gì nhỏ, dễ nuôi ?
    Em cảm ơn cả nhà ! Hồi hộp chờ hồi âm :blushing:

2. lamant

lamant Member

Thích đã nhận:
    1
    26 người vào xem rùi mà chưa ai tư vấn cho em cả. Buồn quá ! Chắc các bác toàn chơi bể to, chẳng ai chơi cái bể bé và kích thước dị như bể của em. hix hix

3. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Hồ thế thì nuôi cá và san hô tốt bro ạk nhưng hơi hẹp....Bro có thể lên Sơn Hà ở Nguyễn Thông để mua muối và các thiết bị cá biển...nếu chỉ nuôi cá và quỳ ko thì cũng khá đơn giản nhưng phải cần thêm 1 skimmer nữa là tốt chán....Có gì bro có inbox cho mình để hỏi thêm chi tiết...

4. lamant

lamant Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bác, nhưng tiếc quá em lại ở HN bác ơi. Bác cho em hỏi là nếu em chỉ nuôi cá và đá sống thì cần phải thêm PS không ạ? Theo em đọc thì thấy nếu có PS thì phải có bể lọc dưới, mà không biết cái bể của em thì mua loại PS nào phù hợp ạ !
    - Em đi hỏi trên cửa hàng họ lại nói nuôi cá và đá sống thì chỉ cần lọc tràn dưới ( bông và san hộ vụn) là được, không cần phải PS trong khi đọc trên diễn đàn thì thấy đa phần các bác bảo bắt buộc phải có PS. Làm em loạn cả lên !

5. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Một số cửa hàng thì họ chỉ cần khuyên bạn làm lọc san hô vụn là đủ vì như vậy họ mới có lãi khi làm bể và sau khoảng 1 thời gian ngắn cá chết thì bạn phải mua mới, như vậy thì họ sẽ làm ăn hiệu quả hơn. =))=))=))=))

Nếu bạn chỉ chơi cá không thì cái tối thiểu nhất nên có cũng là PS, vì nó là vừa giúp loại bỏ chất bẩn trong nước và cũng giúp tạo oxi trong nước để cho cá sống.

Bể bạn bẻ nên chỉ cần mua loại PS có công suất gấp 2,3 lần thể tích bể là được, giá tầm khoảng hơn 2 tr thôi.

lamant and lpcuong like this.
  6. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    hì sorry mình ko để ý....Nếu bro ở HN thì thiếu gì chổ để mua,hồ của bro tầm 160l thêm lọc nữa làm tròn 200l bro nên mua con skimmer gấp 2-3 lần là ổn mình đơn cử cho bro con NAC 6 nhưng có điều kiện thì làm hẳn con NAC 7 vì sau này nếu có nân cấp hồ thì cũng đỡ tiền đổi Skimmer...
    Đây là link tham khảo skimmer lúc trước mình cũng mua ở đây(chỉ mang tính chất minh họa ko quảng cáo)

lamant thích bài này.
  7. lamant

lamant Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bác Nickyphan rất nhiều ạ. Em xem cái Nac7 dùng được đến 500l vậy sau này có lên bể 1,2m chắc vẫn dùng được. Loại này giá hình như rẻ nhất thì phải, ko biết chất lượng có ổn ko bác nhỉ. Em nhìn mấy loại khác toàn cả chục triệu, chóng hết cả mặt. Hix.
    - Bác cho em hỏi thêm chút là cái ô làm lọc dưới ( dưới gầm bể) của em kt là dài 58, cao 60, rộng 20 vậy ko biết cái Nac7 này cao 53 thì có vừa đoạn 60 đấy ko nhỉ.
    - Cái Ps này nguyên lý hoạt động như thế nào bác nhỉ, e xem hình ko hình dung đc lắm ! Đọc tài liệu thì chỉ nói về tác dụng của nó chứ ko nói nó bơm, nó hút thế nào.
    - Bác tư vấn giúp e làm cái hệ thống lọc với, cái ô để bể lọc kt như trên ạ. Ko biết cần bao ngăn, các ngăn để gi ? Cái bể lọc này em tự dán được, tận dụng luôn ít kính 5ly nhà còn thừa. Hihi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:36 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:01 AM ----------

Bác thaoti vui tính thật, nhưng chắc là như thế thật. Em còn cẩn thận hỏi đi hỏi lại là có cần ps ko thì chủ cửa hàng còn bảo ko cần cũng đc, rồi còn chỉ luôn cho em cái bể lọc cửa hàng đang nuôi nói " đây, bể này e nuôi cũng có ps đâu " hix, nói vậy thì e biết thế chứ mới chơi, em biết j đâu!

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:50 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:36 AM ----------

Bác nào ghé qua mà ở Hn, nếu có thể thì nhắn e cái địa chỉ và số điện thoại e xin phép qua học hỏi. Dẫu sao nhìn tận mắt cũng dễ hình dung hơn ạ. Em cảm ơn trước !

8. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Tất nhiên là tiền nào của nấy bro ạk...lúc trước chơi hồ nhỏ tầm 300l mua con này về xài giờ lên hồ 800l rùi mà vẫn xài tất nhiên là ko đủ cho hồ mình rùi nhưng vẫn chạy tốt hehe...Còn hộp lọc dưới gầm bể bro nên chia 2 hoạc 3 ngăn ngăn đầu để skimmer,ngăn 2 để nuôi rong or đá sống ngăn 3 để bơm....Chú ý là nếu mực nước trong ngăn 1 cao quá thì skimmer sẽ ko hoạt động đúng đc nên kiếm đồ kê lên để skimmer chạy đúng yếu cầu của nhà sx...như mực nước cỡ 30-35 cm là đc!
    Nguyên lý hoạt động của skimmer đơn giản là hút nước từ hồ chính xuống lõ rùi đc máy bơm(bánh bùi nhùi or gai)sẽ đánh tơi bọt lên tách chất bẩn(phân cá,thức ăn thừa...)theo bọt tràn ra cốc đựng....
    đây là ngăn lọc của mình:

lamant and reddevilshn like this.
  9. lamant

lamant Member

Thích đã nhận:
    1
    E thấy tủ của bác có 3 ngăn nhưng hình như bể lọc của bác Nickphan có ngăn 1 là ps, ngăn 2 là rong nhưng ko thấy ngăn 3, hihi. Mà bác ơi thế cái lọc vách có sẵn ở bể của e ko dùng vào việc j đc nữa à, hay cứ cho bông lọc vào lọc? Ngoài ra e có cái lọc thùng atman df 1300 , bio ball, sứ lọc, nham thạch, san hô vụn nữa, cũng bỏ luôn hả bác. Tôí về e sẽ vẽ thử cái bể lọc dưới nhờ các bác tư vấn. Cảm ơn bác !

10. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Tại ngăn thứ 3 bị vách tủ che nên bro ko thấy thui...Lọc vách là sao hả bro nếu dùng bông lọc thì ok nhưng phải thay thường xuyên 3 đến 5 ngày 1 lần cực lắm...còn lọc thùng thì bro có thể dùng để chạy thang hoạt tính để khử trong nước cũng ok nhưng cũng ko cần thiết lắm.
    Bro có thể chụp hình lại toàn bộ hồ và dàn lọc cho a/e trên đây dễ hướng dẫn hơn ko??

11. lamant

lamant Member

Thích đã nhận:
    1
    Đây là bể và hệ thống lọc e dự kiến, các bác xem tư vấn cho em xem nên như thế nào với ạ. Em vẽ hơi xấu, các bác cố xem giúp em nhé. Thanks!

12. lamant

lamant Member

Thích đã nhận:
    1
    Hệ thống lọc của em :
    - Hiện trạng : hút mặt qua ngăn 1 - qua bông, sứ lọc - xuống đáy- vòng lên ngăn 2 - bơm out ra đầu kia của bể . Ngoài ra còn 2 lỗ out vào ngăn 1 vở 2 vị trí màu vàng như hình ( của hàng bể khoan sẵn)

- Dự kiến : hút mặt như cũ ( các bác tư vấn có nên mở thêm lỗ phía dưới để hút bẩn gần đáy ko ) - vào ngăn 1, em sẽ khoan đáy ở ngăn 1 hoặc 2 để lấy đg out xuống lọc dưới - ngăn Ps - ngăn để rong - ngăn bơm - ống nhựa chạy ngoài bể - out đầu kia của bể.
    - Các bác tư vấn cho e nên làm bể lọc 3 ngăn kích thước như thế nào, các ngăn em để thế đã hợp lý chưa.
    - Có cần thiết phải mở thêm lỗ gần đáy ( có sẵn) ko, nếu có thì làm thế nào để nước ko chảy ra hết bể lọc dưới.
    - Ngoài bể lọc 3 ngăn đó thì còn cần thêm thiết bị j nữa ko ( lọc cát....) để em còn tính làm bể lọc nhỏ lại lấy chỗ để .
    Tạm thời e mới nghĩ đc đến thế, nhờ các bác ghé qua thì tư vấn giúp em. Em cảm ơn nhiều nhiều ạ !

13. lamant

lamant Member

Thích đã nhận:
    1
    Hix không hiểu sao em up ảnh trên diễn đàn ko được. Thôi em up qua imageshark. Mod thông cảm nhé !

Uploaded with ImageShack.us