"Em" của mình bị bệnh miệng bông rồi, xin giúp đỡ!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi leontran, 4/3/08.

1. leontran

leontran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau một đêm thức giấc, "em" nhà mình đã bị sưng miệng, xung quanh vết thương có những sợi trắng như bông, theo mình tìm hiểu thì đó là bệnh "miệng bông". Đã bị hai ngày rồi, mình có ra tiệm cá mua thuốc Buble cho "em" nó nhưng vẫn chưa có kết quả, mình lo lắng và hoang mang lắm (bởi vì mình là nữ mà) , anh hùng nào có "bí kiếp" mình rất mong được thụ giáo và chân thành đa tạ.:-*
    Mình đang mượn nick của bạn để lên đây, xin cám ơn bạn mình nhen!

2. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá bạn bị bẹnh sưng miệng ngâm bubble là đúng rồi. Sau 3 ngày thấy màu trắng quanh miệng ra nhiều thì thay nước mới và ngâm lại thuốc với liều lượng như cũ. nếu mũ trắng ra mà không thay nước là cá chết đó. Mình cũng từng bị như vậy rồi và chữa khỏi.

3. leontran

Thích đã nhận:
    0
    Hi, mình cám ơn bạn NFone nhiều lắm lắm nhen, nhưng "em" của mình cũng bị sưng đỏ một bên miệng nữa, chắc là do va đập ở đâu đó rồi bị nhiễm khuẩn luôn đúng không? Như vậy là ngày mai minh sẽ thay nước cho "em" mình hén

4. haokhang

haokhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn dùng relive (dạng bột) thử xem sao, cá mình mới bị và đã dứt bệnh sau khi ngâm thuốc được 3 lần. Nhưng nhớ là chỉ chạy oxy thôi nhé, đừng mở máy lọc. Trước khi thay thuốc nên thay 1/3 nước (dĩ nhiên thuốc cho lần 2-3. . . cũng phải giảm ít đi theo tỉ lệ tương ứng với lượng nước mới thay vào). Chúc thành công!

5. brian1506

brian1506 Banned

Thích đã nhận:
    1
    Bạn thay 1/2 nước rồi cho 100gr muối vào. Kết hợp thêm thưốc buble là đc. Chúng cá bạn mau lành bệnh nhé

6. leontran

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn haokhang và bạn brian1506 nhiều nhen, hi vọng là "em" của mình sẽ mau khỏe. Mình rất vui vì biết thêm nhiều bạn có niềm đam mê như mình, nhất là bạn brian1506 (nhìn hình thấy bạn xinh lắm,mình cũng là nữ). Mình đang mượn nick của bạn mình để lên diễn đàn, các bạn đừng hiểu lầm bạn mình nhen. Xin chân thành cám ơn