em cũng chơi mi nè

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hungdbp, 2/5/08.

1. hungdbp

hungdbp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    kính chào các bác các chú và các anh,em tên hưng, m o điên biên em cũng nuôi mi nhưng kinh nghiẹm còn non hiên nay nhà em đã co khoảng 15 con mi (em đi bẫy về) nhưng em chưa có mồi ngon ma chim mi rừng thì rất là nhiều mong các bác chỉ giáo cho em vai đường cơ bản về chọn mi mồi nhá

KtsBim thích bài này.
  2. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Oái.Đồng chí này làm cách nào để bẫy đc những 15 con Mi mộc?Nếu dùng Mi để bẫy thì con chim đó đích thị là 1 con mồi rùi còn gì nữa.Tìm kiếm làm chi nữa cho nhọc sức á?:D

KtsBim thích bài này.
  3. hungdbp

Thích đã nhận:
    146
    không anh ah con mi của em tính nó rất thất thường lúc nó sợ mộc lúc thi nó giết cả mộc tính rất dữ. mộc vào, mình kô nhanh là nó xơi tái (mổ thủng ruột, gãy chân) em dùng lông đuôi ngựa của người mông đề bẫy thường thì bẫy đc cả đực cả cái ,đực thì em nuôi ,cái thi rô ti ăn cũng ngon lắm :D nhưng bây h em muốn 1 con tính khí lúc nào cũng bt chu ko như con kia em ko thjk mong các bác chi giáo đê em chọn trong 15 con mộc kia nha'

KtsBim thích bài này.
  4. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    hix, con này bác mang về xuôi, bán cũng kiếm khối tiền ấy chứ. Mà bác được mi mái sao ko thả ra. Để nó còn đẻ chứ. Híc, em thấy bác roti em nghĩ là cũng ngon nhưng mà xót hết cả ruột bác ạ.

KtsBim thích bài này.
  5. hungdbp

Thích đã nhận:
    146
    nhưng con mi này của em tính khí thất thường chán lắm

KtsBim thích bài này.
  6. sang_ghe

sang_ghe New Member

Thích đã nhận:
    1
    híc. bó tay chấm @. em mà được chim mái thì em chỉ có thả ra cho nó đẻ thui. chứ thịt nó thì tội nó quá làm sao còn chim mà luôn nữa cơ chứ

KtsBim thích bài này.
  7. hungdbp

Thích đã nhận:
    146
    em ko thịt thì thằng khác nó cũng thịt tội lắm nhưng thôi từ mai em nghe các pác em nuôi mai luôn:D

KtsBim thích bài này.
  8. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    to: bac hungdbp, ở Điện Biên nhiều chim thế àh. nếu bác ko thích con mồi đó thì bác để cho em di, em o Hà Nội ko cần di bẫy chỉ nghe hót là được rồi. còn ko bác để cho em một con bổi cũng được, con nào ăn cám được rồi í. Thanks bác, em mong hồi âm của bác đấy. Rất vui được làm quen với bác.

KtsBim thích bài này.
  9. hungdbp

Thích đã nhận:
    146
    ah vâng nếu pác có nhu cầu thì lên điện biên em để cho bác nhưng bác có đk lên đb thi càng tốt em dẫn bác đi vào bản mèo tha hồ bác chọn mộc có thuộc có giá cả phải chăng dưới 600k (em nói tý ko phải bác nào nguời dân tộc nha: bọn mèo nó ngu lắm mình ép giá nó nghe ngay chỉ cần biết nói chuyện với nó la nó quý như bác Hồ luôn )còn mồi kia của em hôm trc có bác ở hp len bat rồi em bán có 500k bác ta rút tiền trả kô ý kiến ji hết(nghĩ lại tiếc quá):D

KtsBim thích bài này.
  10. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Éc..làm gì mà bán nhanh thía?Mặc dù như bạn nói con Mi đó tính khí thất thường nhưng cũng không đơn giản để có thể tóm đc 15 e mộc đâu á.Bán thía rẻ quá rùi.Mà bạn nói dùng đuôi ngựa để bẫy là bẫy bằng cách đặt dò á?Người dân tộc bi giừ mà bạn bảo "ngu" e rằng không phải.Họ tinh ranh kinh khủng luôn ấy chứ.

KtsBim thích bài này.
  11. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bác cho em hỏi tên cái ông ở Hải Phòng lên bắt con mi mồi của bác nhé. Bọn em thứ bảy tuần này chọi hội mi rùi. Bác tả cho em dáng người luôn nhé. Thanks bác nhiều
    ----------------------
    Tuyết hồng trong tráp
    Phó Hồng Tuyết

KtsBim thích bài này.
  12. hungdbp

Thích đã nhận:
    146
    không đâu bác ah đuôi ngựa ở đây tức là lấy lông đuôi con ngựa mình tết thành sợi dây sau đó thắt nút giống thòng lọng chỉ cần mình bỏ vào 1 que tăm là nó tự thít lại(dây này trơn lám)còn ông ở hp kia minh kô biết tên chỉ xưng hô chú cháu chứ kô nói lại tên ông này khoảng hơn 40 da ngăm ngăm nghe chưng kinh nghiệm chơi mi lắm ông cũng bắt của 1 cha nữa 1 con 800k . dân tộc bác bảo khôn khôn ơ đâu tôi kô biết nhưng trên tôi bản cang hẻo lánh dân càng ...:D
    còn chuyện bẫy đc 15 con mộc thì trên em như thế là quá gà vì sao: bây h nhiều nguơi bẫy có thằng từ tết đến h no tóm gần 4 chục con như em thế la vãn gà

Last edited by a moderator: 9/5/08
    KtsBim thích bài này.
  13. vua bổi

vua bổi Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Em chào các Bác ngoài í nha.
    Em lấy cái nick là vua bổi vì:em rất thích nuôi chim bổi.
    Em mua chim bổi trong sài gòn cũng khoảng 1500k đến 2000k một em vì là bổi lựa ( gọi là chim mộc ngoài í tuyển chọn mang dzô sài gòn ) rùi nuôi sau này còn hên sui nữa là...
    Còn các Bác ngoài í thì thiệt là sướng ghê...
    Thui vài dòng tâm sự với các Bac nhé.

KtsBim thích bài này.
  14. hungdbp

Thích đã nhận:
    146
    sao ma đắt thế , trên chỗ em chỉ 50k-150 1 con mộc thôi

KtsBim thích bài này.
  15. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Trời ơi nơi bạn ở nhiều Mi đến thế a' và rẻ nữa nếu có điều kiện mình cũng lên đó để chọn vài chú về nuôi cho đỡ nghiền lun :D.Ở nơi mình nếu Mi bổi đẹp mới đem về giá cũng 500K còn nuôi thì hên xui nữa:D

KtsBim thích bài này.
  16. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Hix, tui lâu lâu rồi không có vào đây tại vì dạo này bận quá. Nhưng đọc được bài viết này của bạn kia kìm lòng không được nên đành phải log in vào nói chuyện vài câu. Mi ở Điện Biên nhiều như thế nào thì tui cũng đã có lần nói chuyện ở trong này rồi, vì tôi cũng đang ở Điện Biên, nhưng cái cách bạn nói về người Mèo thì không được lịch sự lắm. Tôi đoán chắc bạn còn trẻ tuổi. Tôi cũng có bạn là người Mèo là dân bẫy chim chuyên nghiệp ở TP Điện Biên, tôi chơi với cậu ta tương đối thân. Đồng thời giờ tôi đang làm dự án ở vùng đại đa số là người Mèo(HMông), tôi thấy họ không hề "Ngu" như bạn nói, rất nhiều người còn rất giỏi. Chỉ vì điều kiện sống của người ta không được tốt, thiếu thốn mọi bề, nên đồng tiền với người ta rất đáng giá. Bạn đừng nên dùng những lời lẽ phân biệt đối xử như thế, người nào cũng là người, Kinh cũng có người nọ người kia, Mèo thì cũng thế thôi. Tôi cứ nghĩ rằng những người có tâm chơi chim phải là những người có tâm hồn phóng khoáng, đến con chim còn quý trọng thì nói gì là con người. Nhưng có lẽ bạn không nằm trong số đó. Vài lời góp ý, mong bạn nên nhìn nhận lại những suy nghĩ và phát biểu của mình. Thanks!

KtsBim thích bài này.
  17. hungdbp

Thích đã nhận:
    146
    úi trời 500k trên minh 500k mua được con mồi tàm tạm rồi đấy

KtsBim thích bài này.
  18. hungdbp

Thích đã nhận:
    146
    vâng bác nói thế em xin rút kinh nghiệm vậy bác ở chỗ nào của điện biên? em với bác gặp nhau tý , em cũng công nhận mình nói sai , nhưng ko sửa đc bai viết nên đanh vậy các bác lam ơn cho dấu X nhá cam ơn các bac n`

KtsBim thích bài này.
  19. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    to bác hungdbp : nhà bác ở chỗ nào thế, em có ông anh chạy xe tuyến HàNội - Điện Biên. Hôm nào rảnh em ghé lên bác chơi rồi tiện thể kiếm một em Mi luôn. Thanks bác.

KtsBim thích bài này.
  20. hungdbp

Thích đã nhận:
    146
    ok hay we' bac lên hôm nào thi báo trc cho em 7 ngày để em đi tìm mua chim hay cho bác nha ,bác gọi cho em 0947955449 ok

KtsBim thích bài này.