Em cũng đú với các bác ạ:P

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi DNT_designer, 9/12/05.

1. DNT_designer

DNT_designer New Member

Thích đã nhận:
    304
    Hic, em mới biết 4rum này đc 1 tháng mà mê mấy cái bể thủy sinh của các bác quá. Vì vậy em cũng ngứa ngáy tay chân nghịch ngợm 1 bể đón Tết:blushing:

Số là em cũng lên kế hoạch khá kỹ rồi nhưng vẫn lộn xộn. Thứ 7 tuần trước em bám càng papa về quê, trên đg về ghé vào xưởng trạm khắc mỹ nghệ ở Phủ Lý. Papa ngắm nghía mấy con Lân còn em chăm chăm lụm 1 bao tải cỡ 7-8kg gì đó, mời thằng thợ mấy điếu thuốc mà xin đc cả bao đá(trắng đến ko ngờ luôn) Về đến quê, sau khi nạp năng lượng xong em lao ra tìm kiếm ngay. Đầu tiên ra ao ngắm ngắm nghía nghía đàn cá cờ, lụm đc 1 ít đất bùn. Chiều đc thể lèo nhèo papa, đòi ra ruộng đào đất sét:D, sau 50-60 cm đào thì lớp đất sét hiện ra vàng ươm, em mừng lắm lấy luôn 1 bọc về. Ngó quanh thấy cái ruộng trũng nước rút chỉ còn xâm xấp, em mần mò kiếm đc ít cây(thân đỏ, lá xanh chịu ko biết cây gì). Mọi việc coi như xong xuôi, chỉ còn lũa vậy mà tìm cả làng ko đâu ra mẩu nào ra hồn. Xị mặt theo papa ra Đình thăm cụ Từ thì thật ngạc nhiên, vườn sau có cả 1 đống que cành lỉnh kỉnh . Hỏi ra mới biết đây là vết tích của cây( hình như là Nhãn) bị đốn. Em xục xạo, bới lên đặt xuống mãi tìm ra đc 1 đoạn rễ cây to ~ bắp tay hình cong cong ngoằn nghèo rất giống chiếc cầu của GS CoDai:x Quá hài lòng, em vừa cám ơn cụ rối rít vừa nâng niu khúc lũa trên tay. Ông ấy thì cười phớ lớ, lại còn cho em mấy trái bưởi tướng(còn gì bằng:) ) Nhưng sự phấn khích đó đã bị trả giá, em phải vác 2,3 cái bọc toàn đất đá (cỡ cũng phải 20kg:-S )
    Lên tới HAN, 1 bể 80x40x50 theo yêu cầu đã đc mama em đặt hộ. Đến hôm sau thì em bắt đầu setup bể, vừa bật máy coi bài của bác Tiến vừa hì hục trộn nền. Thiếu đất! chỉ tại em ngại mang nên thiếu đất trầm trọng. Ko còn cách nào khác, em phải phi xe ra Kim Ngưu làm 1 bao 5kg cát vàng về lọc sạch(chỉ còn 4kg). Đổ tất cả vào 1 cái chậu, nhào nhào trộn trộn đến độ be bét ra nhà nên bị mama kêu quá trời. Kết quả vẫn ko khả quan hơn tí nào, lớp nền toàn cát mà vẫn mỏng(có 3,4 cm gì đó thôi) Đành chấp nhận cho qua, em hồ hởi buộc gỗ lũa vào đá setup bố cục bể. Em chọn theo bố cục Tam Giác từ cao >thấp dần nên cũng ko khó khăn gì với khúc lũa ngon lành nè. Đèn đóm thì em mới đủ điều kiện (cả kinh tế lẫn chính trị) tậu 2 bóng 60cm loại nhỏ = ngón tay 20W/c( trên bao bì nó ghi 7000 thì phải) nhìn cũng rực rỡ lắm. Nước! vấn đề nước thật nan giải, lúc mới đổ vào nó đục ngầu như nước vo gạo( em đã hạn chế lực nước lắm rồi) làm theo các bác: đổ nước,lọc, thay nước mới rồi lại lọc, và lọc,....Sau 1 đêm nứơc công nhận như lavie luôn, em mừng quá tí nữa thò cổ vào làm 1 ngụm:p
    Vấn đề cuối cùng bây giờ chỉ còn lại là cây cối trồng cái gì bây giờ? Em quyết định chọn Trân Châu làm nền nhưng các thứ còn lại thì sao đây??? Mọi người tư vấn giúp em với, nhân tiện ai ở HAN có thừa rong cho em xin chút ít ạ, kinh tế dồn vào bể LH hết rùi nên bây giờ ko dám mở miệng xin xiền mua nhiều rong:-S

Last edited: 10/12/05
  2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,458
    Chủ nhật qua nhà tớ, hỏi Tiến có cây gì lấy cây đó, và lên nhà a Hoà Yên phụ xem sao, địa chỉ tớ đã PM rồi

3. DNT_designer

DNT_designer New Member

Thích đã nhận:
    304
    Hôm nay xin đc chú Tiến ít rong với vác trên chú Hòa về 1 bó nên bể của em bây giờ ra dáng lắm rồi ạ:D Chắc đợi khi Trân Châu lan ra nhiều nhiều chút em sẽ post sản phẩm lên để mọi người bình loạn;)
    Cám ơn chú Tiến, nếu ko gặp thì cháu chắc vẫn phải xưng ''anh'' ạ :D

4. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,458
    Hì hì! như vạy là đã có đủ cây cho vào bể, nhưng cũng phải chộp mấy tấm hình ban đầu lên để mọi ng còn "bình loạn" tý chút chứ, với lại để theo dõi được sự phát triển của cây theo thời gian

5. sanipriya

sanipriya New Member

Thích đã nhận:
    9
    hơ hơ, sao bài chay, không có hình nhảy? Mà gọi là anh Tiến hay bác Tiến thôi, gọi là chú anh ấy buồn.

6. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,245
    Đã làm bể đón Tết thì cố nịnh mama thêm hệ thống CO2 nữa, quan trọng lắm!

7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    À, xem lại hình như bao đá đổi bằng thuốc lá không dùng được rồi, chắc làm gạt tàn thôi. Đá vôi không chơi được :D