Em cũng tập làm aviary

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi minhdo, 20/11/13.

1. minhdo

minhdo New Member

Thích đã nhận:
    2
    Em theo dõi diễn đàn 1 thời gian ngắn. Nhưng sự máu lửa của các Bác đã truyền qua em. Nên hôm nay em cũng làm 1 cái Aviary, còn nhiều thiếu sót mong các bác chỉ thêm cho nó hoàn thiện. Trân trọng
    Bây giờ em đang suy nghĩ set up cây vào thế nào cho nó hợp lý. Ah quên kích thướt dai 2m4, rộng0.8, cao 2.5. Mong sự chỉ giáo của các bác
    Note: em gắn mấy con vít - xấu quá đang tính làm lại bằng nẹp nhôm.

hanhtiensinh and langque like this.
  2. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    - Bạn khắc phục nhược điểm mấy con vít bằng cách sơn đồng màu khung luôn.
    - Mái Avi bạn nên làm hơi xéo một chút cho không bị đọng nước (nếu không có mái bên trên).

minhdo thích bài này.
  3. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Theo mình bạn nên sơn lưới, khung và ốc vít 1 màu luôn sẽ đẹp và bền hơn

minhdo thích bài này.
  4. hoaibackts

hoaibackts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    anh em tư vấn màu sơn mà quên ko tư vấn cây trồng cho bác ý kìa... theo em với diện tích này thì trồng 1 số cây nhẹ nhàng mà mọi ng vẫn làm là trồng trúc ở 1 góc...góc đó ko đặt bất cứ cành nào để chúng nó đậu...sẽ tránh đc ị bẩn phần nào ( em nào tránh đc phần nào thôi nhé.. còn hơn để cần đậu phía trên thì càng nhìu )

Thế là xong 1 góc... hoặc 2 góc trồng 2 cây đi cho máu.

Ở giữa bác nào vài cái cần đâu giống như cái cầu thang... rộng 0.8 thì làm khoảng 3 lấc... kéo dài tầm 1m là cũng nhiều> đặt ở vị trị chỗ viền đá trên cao đó là chuẩn men

tổ chim thì bác treo 2 bên hông cũng đc....( trêo bên hông tường đó...còn trúc thì trồng sang góc bên kia )

minhdo thích bài này.
  5. richmon

richmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Làm avi cái khó nhất là khâu vệ sinh đấy bác! Tôi thấy cái đáy chuồng như vậy không ổn đâu, chỉ có một cái cửa to để chun vào vệ sinh à! Hay là xịt nước cho phân chim, thức ăn thừa... trôi ra cống luôn.

minhdo thích bài này.
  6. minhdo

minhdo New Member

Thích đã nhận:
    2
    cám ơn bác, e làm mái che trên ph6àn khung bảo vệ phía trên. dài ra 1m7, chừa ra 30cm em cho nắng và mưa chảy thẳng xuống bồn hoa trong avi luôn ( chắc em cũng phải làm thêm một phần mái che kín trực tiếp trên avi để cho chim có chổ trốn khi mưa gió to)
    cám ơn bác, e đang tìm cây nào có dáng đẹp 1 chút, góc trái em chơi bụi trúc đùi gà, góc phải em chơi cây gừa.

7. minhdo

minhdo New Member

Thích đã nhận:
    2
    Em có chừa một lỗ thoát nước, vì bề mặt gạch tàu em có đã làm độ nghiêng 3cm (dơ em lấy ống nước xịt luôn, cho chảy vào cống thoát), còn cái cửa lớn em làm để khi set up cây trồng cho thoải mái ra vào đó mà.