Em đã cứu nó thoát chết bằng cách... thầy lang vườn!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi tamquyennhi, 7/12/07.

1. tamquyennhi

tamquyennhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nó suýt chết vì ăn cá... lóc đấy các bác! Có lẽ, cá lóc em mua hơi to nên xương cứng làm bụng nó trướng lên như người sắp đẻ :sick: Cách đây chừng hơn 1 tháng là lật ngửa bụng lên trời luôn, em hoảng quá chạy đi hỏi tùm lum thì người ta nói... chết chắc vì rất khó cứu kiểu "tai nạn" này! Em làm đủ mọi cách (ngâm thuốc chống sình bụng...) nhưng chẳng thể giúp nó xẹp bụng và trở lại tư thế bình thường (nhấn vào bụng thấy cứng ngắc và tiệt... ị iếc luôn =)) ). Sau 15 ngày ngâm thuốc chẳng ăn thua (nhìn nó cong queo thấy tội lắm các bác), em chơi liều mua... kim chích (bà bán thuốc Tây chắc tưởng em... nghiện nên vừa bán vừa để ý hộc đựng tiền :D ) và đâm vào bụng cu cậu rút ra... hơi lẫn các thứ bầy nhầy gì em không biết :confused: Em làm tất cả... 12 lần (cách ngày là em làm 4 nhát rồi lại đâm tiếp để bơm... am-bi vào, sau đó thả hai viên tê-tra vào trong hồ nữa =)) ). Mới đầu cu cậu thâm tính hết cả người và chẳng thể bơi được (chìm xuống đáy hồ và dựa vào kiếng), nhưng ba ngày sau thì bơi được và có phần linh động trở lại với cái bụng lép xẹp không biết tả làm sao nữa (hõm vào trông kinh lắm). 7 ngày sau, em thấy nó có vẻ thèm ăn và liên tục trong 1 tuần em chỉ dám cho ăn một ngày hai bữa với mỗi bữa là... 3 con tép nhỏ #:-S. Em kể ra đây để bác nào có lỡ rơi vào trường hợp này (dạng hết đường binh) thì thử... giống em xem có được không =)). Cái hình này là em chụp cu cậu sau "tai nạn" chừng 1 tháng (nó là Phúc Lộc Thọ hiện đã to cỡ 4 ngón tay rồi các bác). Các bác cho cu cậu vài lời nhận xét để em cố gắng chăm nó tốt hơn nhé :D Thân!

2. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ko có ý kiến về bệnh của cá....
    Bạn này chữa cá ghê quá :D hehehehe , gặp em là cho nó đi theo diện đoàn tụ ông bà luôn :D

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cách trị bệnh này cũng hay. Nhưng em đâm kim vào chỗ nào của bụng cá vậy?

4. FILLIP

FILLIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Cá thoát nạn lớn như vậy thì có xấu hay đẹp cũng nên để nuôi cho hên nhé.

Bạn đã chọn cách làm hoàn toàn đúng. Khả năng thành công là không cao nhưng còn hơn chỉ trị bằng ngâm thuốc. Mình cũng đã từng làm như vậy, sau khi chích cho bụng cá bớt phồng, bỏ vào hồ sau 5 phút thì nó die luôn, hic.

Chúc mừng bạn, con cá này "phước lớn mạng lớn" đó nhé.

5. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Khi chích thuốc kích dục cho cá (các loại cá đẻ), người ta cũng chỉ dẫn là tránh chích vào gan. Chích ngay gan cá là cá chầu trời ngay.

6. leejun

leejun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    oh oh quả là có 1 0 2 ah....nhìn chú em này đẹp lắm hên la kô chét...chúc mừng bác nhé/....cám ơn vì có thêm một cách trị hichic phải chi bác chỉ sớm tý thì e đâu phải đi đời 2 chú cá vì sình bụng rùi hichic

7. tranvan7610

tranvan7610 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hay thế nhỉ. đúng là chỉ có bạn mới làm vậy được. chúc mừng nhé.

8. kodomo

kodomo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đúng là quá giỏi, mình thì chắc em nó không có phước như vậy rùi.....hihihih

9. thegioica

thegioica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    oh đúng là chuyện lạ có thật em thấy bác nên mở bệnh viện chữa cá sình bụng đi chỉ có bác mới làm được vậy thôi
    con của bác mau chữ đẹp ghê ko uổng công bác tận tình cứu chữa

10. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    cá của bác đẹp wa cố rắng chăm sóc nó nha bạn, coi như bạn và nó có duyên hì hì

11. tamquyennhi

Thích đã nhận:
    5
    Đúng là em quá may mắn với vụ thầy lang vườn này! Người bán cho em con cá này cũng khuyên "giải phóng cho nó sớm vì hết đường cứu chữa". Ông ấy tâm sự từng đau xót vì chết một con KCF rất có giá trị cũng với "căn bệnh" tương tự (ông ấy ngâm thuốc nó hơn 1 tháng trời đến nỗi sống lưng của con cá còng queo vì tư thế nằm... ngang). Cám ơn các bác đã nhận xét về nó và xem bài viết khá buồn cười này. Thân!

12. Phong_Ultimo

Phong_Ultimo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Mình để ý thấy cũng có vài người đã làm như bạn và cũng thành công .Nói chung là đã rơi vào cửa tử như vậy thì cũng chì còn cách này nữa thôi..xin chúc mừng bạn..!À mà bạn có thể chỉ rõ cho ae bít bạn chích kim tiêm vào vị trí nào và đâm kim vào sâu bao nhiêu ..?

13. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thường mình thấy người ta chích thuốc kích cho ca dẻ người ta chích vào nách vây còn bạn chích thẳng vào bụng luôn gan quá ha.1 ngày chích 4 nhác mà ko lò ruột là hay rồi,có khi nào chích ngay bong bóng rồi hút ra ko hihiiiii die là chắc,chúc mừng chúc mừng thành công

14. titmat27

titmat27 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn mở phòng mạch được rồi đó, cá dễ thương lắm, nhờ ông chủ tốt bụng và "liều" nên nó mới có ngày hôm nay!

15. tamquyennhi

Thích đã nhận:
    5
    Em xin post thêm 1 chú King Kamalau dạng... "đồ cổ"

:D Con này em nuôi hơn 1 năm rưỡi rồi, từ cá bột lên. Nhìn nó có vẻ "xưa" quá các bác nhỉ :-* Các bác thấy nó có được không? Con này khoái đùa lắm, đưa tay đâu là đi theo đó (y như mấy con cún :D) và mổ vào kiếng nghe phóc phóc luôn. Hồi trước em thò tay vào rửa hồ, nó "đùa" một phát chảy máu luôn =))

16. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn dùng kim chích chứ mình thì cho em nó 1 nhát dao dọc theo bụng là xong. bái phục tài chữa bệnh của bạn.

17. tran thanh liem

tran thanh liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    quá tuyệt. mà hình như em nó ko muốn lìa xa bạn nen mới cố gắng sống đó. mà em nó dep đó
    rang mà chăm nha. dừng dể tái diễn .

18. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    1 sống 2 là chết thui, như kiếm hiệp là lao vào cửa tử để tìm đường sống hehehe...bác này số vẫn còn may vì ko chích vào tim...

19. tamquyennhi

Thích đã nhận:
    5
    :D em chích ngang phần bụng (cái chỗ mà khi ăn hơi no các bác thấy nó phình ra to nhất) và mỗi lần như thế đều... lút kim! Em nói sự thật 100% là làm như vậy :D Có lẽ, số e nó vá em quá may mắn!

20. ben

ben Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn mở bệnh viện la han đi có thể làm ăn khá lắm à