Em đã thu phục bổi đầu tay

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi Bính Bạc, 22/2/13.

1. Bính Bạc

Bính Bạc Active Member

Thích đã nhận:
    262
    Thân chào toàn thể anh em đam mê Cu gáy trên mọi miền đất nước. Phàm là đàn ông ai cũng chơi, cũng đam mê một thứ gì đó. Thời lầm lỡ em đam mê súng, rồi con trai bảo Ba đừng chơi súng nữa được không? Uh, vợ góp ý chả nghe nhưng con nó nói là phải nghe. Em đi câu, nhưng câu hơi gò bó. Lẩn khuất trong tâm hồn cái âm thanh đồng quê nó vẫn vang vọng khôn nguôi.
    Một lần theo chân cụ Đảng, Bác Tùng lepa, bác Hoàn đi gác, đêm về cứ văng vẳng trong đầu tiếng cục cúc cu. Đam mê trỗi dậ, đến là quay quắt. Em cũng mới nuôi cu bổi, trong lúc đợi bổi nổi thì khăn gói đến chú Quyền Hải phòng thỏ thẻ để đón con mồi về chăm chút. Có con mồi rồi nhưng chưa có lụp. Đợi dài cả cố nhưng chẳng dám giục chú Tùng Hải phòng, mãi đến 26 tết mới được nhận chiếc lụp còn trần trụi. Chen lấn lên chợ hoa tết mua mấy cành lá về lợp tuềnh toàng vào rồi vứt lên xe cùng 2 con bổi một con mồi cả nhà ta về quê đón tết với niềm hy vọng sẽ chinh phục được con mồi. Cậu con trai của em rất hưng phấn bảo "Ba con mình có 4 cái lồng, 3 con chim, khi nào con chim của mình bắt được một con nữa là mình có 4 con Ba nhỉ?" Ba nghe thế mà hồi hộp chờ đợi cái ngày nhìn thấy con chim nhảy lụp và sự vui sướng của cậu con trai, sau bao ngày hỏi "khi nào thì mình bẫy được một con chim hả ba?"

Ngày tết bận rộn với trang sửa nhà cửa của Ông bà nội, tết họ hàng nên cũng không treo lồng được buổi nào. Đến mùng 4 tết trời quê ấm áp, hai bố con đĩnh đạc xách cái lồng bẫy treo lên cây nhãn góc vườn bỏ trống cạnh nhà ông bác ruột (nhà em có 3 cái vườn, chỉ có một cái xây nhà ở, hai cái còn lại bỏ không nên nhiều loại chim hay trú ngụ)
    Vừa trèo cây treo được cái lồng xong thì ông nội gọi về có lờ đờ địa phương đến chúc tết. (Chắc là ngại báo chí đấy mà) Hai Ba con về nhà tiếp khách xong quay lại, còn cách xa 30m đã nghe mồi gù dữ dội. vội vàng lựa chỗ lại gần quan sát thì thấy con bổi chuyền vào cành thế và nhún cái thứ 2 là phạch. May mắn lần đầu tiên được nhìn thấy bổi nhảy cầu tử, nhưng vẫn còn nuối tếc vì chưa được nghe bổi gáy một tiếng nào
    Em up ảnh để anh em phán xem em nó giọng gì. Dù hay dù dở em cũng sẽ chăm nó vì nó là con bổi đầu tiên bẫy được. Ông bác nhìn con chim cũng thích lắm nhưng đành vậy. Chắc rằng vào mùa thế nào chẳng bẫy được con khác tặng ông bác.
    Cảm ơn tất cả anh em diễn đàn đã chia sẻ kinh nghiệm của thú chơi.
    Cảm ơn chú Tùng vì chiếc lụp. Chưa có sào treo nhưng may mắn trèo cây mấy lần chưa bị ngã
    Còn hai bức ảnh bổi dính lụp nhưng nó lại ở máy điện thoại khác nên em nợ, em up sau để anh em ngắm

Chúc anh em một năm mới sức khỏe, may mắn

Last edited: 22/2/13
  2. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Chào bạn Bính Bạc! Năm nay mình sang tuổi 40. Mình cũng mới chơi cu mồi được gần 1 năm. Cái duyên cu cò cũng đã ngấm sâu vào máu mình mất từ khi bẫy được con bổi đầu tiên.Cảm giác này thật đặc biệt. Sung sướng và vỡ òa và rất run khi tự tay mình gỡ con bổi ra khỏi lưới. Cho đến nay mình đã tóm được tổng cộng 33 con rùi. cảm giác gỡ chim bây giờ đã hết run nhưng lúc bổi nhập tan thì vẫn như ngay nào bạn ạ! Mình ở hà nội gần cầu Thanh trì bính a.

3. NHAT DUY TH

NHAT DUY TH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,204
    chúc mừng mong ước của 2 bố con bác đã trở thành hiện thực

4. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Kính đề nghị bác Ân ko dạy bác Bính Hoa Mơ này các ngón nghề, kẻo anh em ta ở HN chả còn bổi để mà bắt. :D

Xin chúc mừng bác Bính!

thinhkocom, ancugay, hna and 7 others like this.
  5. Bính Bạc

Bính Bạc Active Member

Thích đã nhận:
    262
    Chào bác An. Em năm nay mới 36 thôi ạ. Em mới nuôi con bổi cách đây vài tháng và treo lụp bẫy mấy lần chứ chưa có kinh nghiệm gì nhiều. Em có học lỏm được từ mấy anh em nhóm bác Đảng, bác Tùng và Hoàn cùng một số anh em khác nữa chứ cũng chưa có ai chỉ bảo gì nhiều. Nhà em ở Long Biên đi tới cầu thanh trì cũng gần bác ơi. Nếu có thể hôm nào em tới bác để giao lưu bác nhé.
    cụ Đảng bắt nhiều thế rồi còn lo hết chim à. Thế cứ để mình luyện cho nó trận rồi Đảng bắt sau nhé. hihi

6. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Chú hóa ra cũng ở gần nhà anh nhỉ? Cơ quan anh. Đi hết cầu Thanh Trì xuống đường gom là đến. Chú ghi số đt của anh vào khi nào có dịp anh em mình giao lưu và làm mấy kèo nhé? 0904372448.

cugayquangtri and NHAT DUY TH like this.
  7. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    a à em huyến đây a xem 2 con này nhé
    [[video=youtube;3Q5zrl1fc-4]http://www.youtube.com/watch?v=3Q5zrl1fc-4[/video]

8. cugayquangtri

cugayquangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    Lại gặp đồng nghiệp, đồng cu, đồng tuổi rồi đây...Đầu năm "khai cu" mà bắt được bổi là hoành tráng rồi bác Bính...Ở chỗ em vác lụp đi suốt ngày không có con bổi nào chịu đấu chán lắm...chắc là vài tháng nữa mới có con bổi cầm tay....

ancugay and NHAT DUY TH like this.
  9. quang_khai

quang_khai Member

Thích đã nhận:
    45
    chúc mừng anh bính nhé khai lụp đầu năm chúc mừng chúc mừngchúc mừngchúc mừngchúc mừngchúc mừng

ancugay thích bài này.
  10. kienqt

kienqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    Chú Bính này nhiều nghề nhỉ, anh thấy DH có bổi đấy đợt gần tết câu ở đấy thấy 1 đôi bay luợn mấy vòng, hôm nào rảnh vừa câu vừa bẫy cu đi cho anh theo với.

ancugay thích bài này.