em hỏi cá con khi sinh ra giống cha hay giống mẹ

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi prettyboy, 11/7/07.

1. prettyboy

prettyboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cho em hỏi cá con khi sinh ra giống cha hay giống mẹ hay mang đặc tính tốt của cả 2 ?

Ví dụ em có 1 con trống đuôi màu vàng , em cho lai với 1 mái đuôi không có màu thì nó sẽ ra cá con vàng không ?

Cá 7 màu sống tốt trong môi trường ánh sáng thế nào ? Tối hay nhiều ánh sáng ? Nuôi cá 7 màu trong nhà không có ánh mặt trời trực tiếp có cần chạy đèn trên hồ không ? Có cần sủi bọt khí cho hồ 7 màu không hay nó thích nước lặng ?

Con mái rất to , đuôi tròn to , sẽ cho ra dòng cá con to khỏe và đuôi đẹp ?

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Chủ quan của mình thấy thế này, giống cha hay mẹ là tùy gen của cha hay mẹ trội.

Bạn tìm một con mái gen lặn cho đi với con trống trội thì cho con giống cha.

Cá 7 màu sống tốt trong môi trường ánh sáng tự nhiên mạnh, nếu nuôi trong nhà thì phải mở đèn đủ sáng để thay thế ánh sáng mặt trời rồi. Dường như 7 màu ko thích sục khí.

Con mái to thì cho con khỏe, đuôi đẹp hay ko còn tùy ở cá cha và mẹ.

3. cafe_THIÊN DUNG

cafe_THIÊN DUNG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,215
    À bạn ơi mình có chút ý kiến là, cá con sinh ra giống cha hay giống mẹ thì xem coi gen của con nào manh hơn.Bằng cách xem coi đời bố mẹ của các con đó con nào mạnh hơn( tức là ông bà của các cá con sau này ). chúc bạn thành công

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    mấy bác ơi,em nuôi cá bảy màu thấy cá mái sinh ra con nào cũng như con nào vì tất ít màu sắc,cá trống thì màu 3 con khác cả 3 ,một chút màu của bố,một chút màu của mẹ,nhìu con đột biến nữa,mà theo em thì loài bảy màu thường di truyền của bố là chính vì cá mái ko có màu nhìu,mà có cũng khó phân biệt khi mà cá con trống sinh ra đều có màu nổi hơn mẹ nó

5. STYLE05

STYLE05 Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói vậy cũng không đúng . Tại cá bảy màu mà cho xét nghiệm tính trạng trội với tính trạng lặn thì chết tiền ah.
    pà Kon thấy có lý hay ko.:D :D :D :D