em hỏi về Bách Thanh

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi ADAMTTVN, 29/8/06.

1. ADAMTTVN

ADAMTTVN Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới mua 2 chú Bách Thanh , đầu vàng, mỏ đen, ngực vàng , thấy đẹp thì nuôi thử nhưng ko có tí kinh nghiệm nào cả :blushing: Nhờ các bác chỉ giúp xem loài này thì chế độ nuôi thế nào : thức ăn, lồng nuôi, vệ sinh, đặc tính sinh lý ... em sẽ chụp ảnh rồi gửi lên sau
    Thanks các bác :-*

2. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    To Adam,
    Bách thanh (BT) có nhiều loại (BT đầu đen, BT đen, BT lưng xám, BT lưng nâu, BT mày trắng, BT nhỏ, BT vằn...), họ BT có tới 67 loải, ở VN có 6 loài và 2 giống (GS-V Quý). BT là loài chim ăn thịt. chuyên săn bắt và xé các mồi sống tương đối lớn: chim nhỏ, thằn lằn, ếch nhái... Chim đực và cái gần giống nhau, chim mái mầu lông nhạt hơn và thường có nhiều vạch vằn, chim thích sống trong các bụi rậm.
    Bách thanh hót chuyện được nhiều giọng, hót tuy nhỏ nhưng rất dài , du dương khá hay. Chim nuôi non có thể dậy nói. Có thể nuôi cho ăn cám như các loài chim khác nhưng phải thường xuyên bổ sung mồi tươi: thịt, châu chấu, dế, chim nhỏ,thằn lằn...
    Khi bắt chim hết sức lưu ý vì mỏ và vuốt móng của chim cực khỏe và vô cùng sắc, dề gây đau tay đến bất ngờ mà phải lơi tay, buông thả chim sẽ bay mất.
    Lồng luôi BT cũng phải chắc chắn vì chim khỏe, rất khôn sẽ tìm cách phá lồng để thoát thân.
    Một lưu ý nữa, nếu nhà có nuôi các chim cảnh khác, thì tốt nhất phải để cách xa BT nếu không, tất cả các loài chim cảnh thông thường đều sợ BT dẫn đến không hót,đâm nhảy hoảng loạn.

3. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Chờ xem hình chụp ra sao, chứ Bách Thanh không có loại nào đầu vàng, ngực vàng hết ! Và không thấy ADAM kể bị chúng bấu hay cắn đau tay thì chắc không phải là Bách Thanh rồi !

4. germany

germany Member

Thích đã nhận:
    0
    Chim Bách Thanh

Chào bác!
    Ngoài quê mình người ta gọi chim Khứu là chim Bách Thanh, thế con Bách Thanh này có phải là KHứu không vậy?
    Theo mình biết nếu là Khứu thì chỉ có 2 loại là Khứu Mun và Khứu Bạc Má.
    Vài dòng gởi bác!
    Germany

5. ADAMTTVN

ADAMTTVN Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks các bác
    đúng là hình như con này phải gọi là Khướu Bách Thanh. Em mua về nhưng vẫn để nguyên trong lồng, hiện cho ăn cám. Bọn này rất háu ăn, móng vuốt khá dài và sắc, vuốt sau chắc phải tầm 1,2 -1.5cm. Tuy nhiên rất nhát người, đứng cách lồng khoảng dưới 1m là nhảy loạn xì ngầu nên hơi khó chụp ảnh
    em vừa chộp vài cái ảnh, ko được nét lắm, các bác xem tạm :

6. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Hình như bạn này mua chim ... nhuộm rùi. Có vẻ giống Khướu bông nhuộm vàng quá!

7. ngnghai

Thích đã nhận:
    1,681
    Đúng là bị lừa rồi ! Đó là 2 con Bò Chao hay Bò Chiêu bị nhuộm vàng rồi ! Loại này cũng sẽ mau dạn và con trống hót rất to chỉ một giọng(không tồi) chứ không phải "bách thanh".

Last edited: 30/8/06
  8. ngnghai

Thích đã nhận:
    1,681
    Nhìn ADAM trang bị cho chúng 2 cái hủ màu vàng cho "ton sur ton"(tong xuyệt tong) mà mắc cười !
    Chỗ nào màu vàng trên 2 con chim rửa nước sẽ hô biến thành màu trắng thôi! Hì hì.

9. ADAMTTVN

ADAMTTVN Member

Thích đã nhận:
    0
    đau đời nhỉ ~X( :D
    Thực ra lúc mua em đã nghi là nhuộm nhưng xem cái phần đen đen trên mắt nó thấy tách biệt hẳn so với phần vàng ( ko lẽ nó nhuộm khéo thế ) , về nhà em xịt thử tí nước , ko thấy loang màu gì cả .
    Em cũng từng nghe chuyện dân buôn chim hay dùng bồ chao giả làm khướu bách thanh đi lừa thiên hạ , công nhận là nếu mà nhuộm thì cũng khéo thật :applause:

Theo các bác thì con này nên xử lý thế nào ? Rán, nướng hay là quay ? =P~

10. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Mấy con này các người bán rong dưới HN bán nhiều lắm, toàn chim nhuộm phẩm mầu thôi.
    Các bác mua chim cứ nhìn trên cầu, chân, thịt sẽ thấy màu phẩm phai ra.
    Hiiii, con này thịt ngon lắm, bác nên nướng chứ đừng quay :D

Last edited: 30/8/06
  11. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nướng hay quay đều phí quá, bạn nên thả nó về tự nhiên nếu không có ý định nuôi tiếp.

12. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    về bách thanh......

to adamttvn và các chiến hữu đây rõ ràng là bù chao nhuộm nhưng cũng phải nhìn nhận tay nào nhuộm khá thật ,bù chao nó nháy và dữ lắm hay mổ tay khi bắt và vùng vẫy dữ lắm mà nó nhuộm được mhư thế cũng khá,nếu bạn mua rẻ thì cũng được để chơi cho nó lạ ,coi vậy nó xuống màu cũng lâu ,bạn thường xuyên tắm /mỗi ngày thì 1tuần nó sẽ phai ,còn nếu ko tắm thì khoảng cả tháng hay hơn cũng chưa phai, hồi trước mình có nuôi bù chao con nuôi lên nó cũng dễ thương lắm thả ra cũng ko đi đâu cho ăn trên tay luôn ,tụi bù chao này nuôi hay bị điếc tai vì nó ồn và kêu to lắm ,bạn nuôi riêng từng con để trước nhà 1, sau nhà 1 thì bạn sẽ biết [sáng ko thể nào dậy muộn ,trưa thì khỏi ngủ để mà lên 4rum với anh em]tuy nhiên chim bổi thuần hơi lâu. có lần 1 bầy bù chao 7 con về vườn nhà mình ,sáng ra nó kêu như cái chợ mình đem con chim con ra lục bẩy chỉ 1/2 giờ bắt gọn 7 con có lúc dính cả 2 con ở 2 bên lục [tụi này rất háu đá và háu ăn] bây giờ mình chỉ có 1 con thôi nhưng thuần rồi mỗi ngày cũng cho tắm như khứu vậy ,mình cho ăn cám thực phẩm ,vài con cào cào hay thịt bò vụn [ít thôi] nhưng phải để 2 cóng nước tụi nó uống nước nhiều lắm [để la làng mà] thiếu dễ bị toi lắm .tuy nhiên nuôi chim bổi nhiều khi cũng bực mình vì nó quá nhát dể bị chảy máu đầu. bạn đem để nó ở góc khuất nào đó cho nó đỡ nhát [coi bộ thuần hơi lâu à] nhưng đâu có sau ,dân chơi chim phải có kiên nhẫn đó là cái thú của người chơi chim mà .giá cả hiện nay khoảng 20-25k/1em [còn nhuộm thế này chắc giá phải cao hơn]theo mình tính công nhuộm thì khoảng 40k là mua được [công nhuộm chứ cũng cực khổ lấm lem ,rồi tiền thuốc nữa]ko tin bạn nhuộm thử xem bằng người ta ko .hi hi hi nói chơi vài dòng cùng các bạn=)) =)) :laughing:

13. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Nhuộm đẹp thế này chắc phải trăm rưỡi/1 đôi phải không các bác.
    Con này ko biết hót có hay không ? Ko biết bọn này có phải hay gọi là Khướu đầu trắng ko nhỉ ?

14. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Bọn này đúng là Khướu đầu trắng hay Khướu đầu bạc cũng là nó, tụi này nó hót như kêu vậy, vang cả làng xóm. Nhà chật mà nuôi bọn này thì cả nhà bị điếc tai.

15. germany

germany Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác!
    Các bác nói hoàn toàn chính xác, đây đúng là con Bồ Chao nhuộm rồi.
    Loại này cực kỳ rẻ đó, ở quê khoảng 10K 1 con.
    Con này nuôi trong nhà nếu mà ở TP thì chắc bị điếc tai hết, trẻ em ngủ giật mình luôn..hihi.
    Mình nhớ, khi còn ở quê cũng nuôi 1 con để đằng xa tít ngoài vườn mà nó kêu muốn vỡ nhà luôn.
    Loại này, nuôi ở quê nhà nào có vườn rộng, ít có người ở khi đến chiều chiều nó kêu lên cũng hơi sợ sợ đó.Hihi
    vài dòng gởi bác
    Germany

16. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Hihihi 2 con đó là chim nhuộm rồi , vì nó là chim quá quen thuộc mà ai củng nhận ra nó , chổ mình thường gọi nó là bù chao bạc đầu , loại này thường đi tuwngf bầy trong rừng và kêu rất là ồn , vì nó thường kêu cả bầy nên nghe rất ồn , con trống có tiếng kêu có vài âm củng giống khứu ,
    Con bách thanh là loại nhỏ hơn con này , chúng chỉ thường đi đôi , nhưng phổ biến nhất là đi ăn một mình , ko đi bầy như loại này , khi dậu một mình những lúc trưa vắng thì bách thanh thường kêu nhiều thứ tiếng , có nơi còn gọi bách thanh là chim chàng làng ( hay chàng ràng )

17. thienly1q2

thienly1q2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo tôi con chim mà bạn mua được là một loài chim ở trung quốc mang về .Nó vằn ,màu nâu tối ,rất xấu.Trước ở tphcm cũng có bán (hồi chưa bị dịch).hỏi mấy người bán chim quen người ta bảo là MI TRUNG QUỐC hót thì không hót mà chỉ kêu thôi.Cũng giống như con BỒ CHAO ở rưng tây ninh.Bạn muốn ầm ỹ nhà cửa cứ nuôi nó, sẽ được như ý.

18. ADAMTTVN

ADAMTTVN Member

Thích đã nhận:
    0
    tiếng kêu của nó mang vẻ rừng rú, hoang dại và man rợ phết các bác ạ :D
    Sau mấy ngày mưa vườn nhà em lên um tùm, cộng thêm mấy tiếng chim lạ thấy vui vui , nghe tiếng khuyên mãi cũng chán

19. batmanV

batmanV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Đích thị là Bồ Chao rồi.Giống này mà kêu là điếc tai phải biết.Còn Chàng Làng lại là con khác nhá.Chàng Làng nhỏ như chào mào, màu nâu,bụng trắng,đầu đen,móng ngắn và sắc như diều hâu,rất dữ,hay vào phá lồng chào mào khi tớ đi bẫy,chim mồi bị chàng làng phá 1 cú là coi như ngày hôm đó khỏi hót luôn b-(

20. bird

bird Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu muốn biết thiệt hay dả chỉ cần nhổ lông của nó rồi biết . nhổ một tí thôi chứ dừng nhô hết