Em hỏi về bể mới set...

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi ngthoan, 31/7/12.

1. ngthoan

ngthoan Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Chào các bác, em là mem mới vừa dựng xong bể, bể của em như sau
    -Mực nước ở bể chính: 67x67x45 cm
    -Mực nước bể lọc: 60 x60 x 28cm
    Tổng vào khoảng: 310 ml.

Có 1 Tạo luồng đôi, skimmer, máy lạnh, túi lọc, máy lạnh 150A.
    Hiện tại em pha muối đo được lúc 25 độ C là 1025 ( vì dùng thước đo thủ công , chưa mua đc loại xin),PH=7.9
    Em chạy lọc và skimmer 2 ngày nay rồi chưa thả cá vào, có mấy kg đá trong đấy rồi. Khi xin đá về có 1 con cua bé(càng đen, thân màu trắng như đá sống). Vẫn sống đến giờ . Nhưng Kimmer chạy không thấy lên bọt nhiều ( em nghĩ là do bể mới chưa có protein nên ko có nhiều bọt ). Cho em hỏi con cua này có hại gì về sau khi mình thả cá, quỳ, san hô, sao biển...
    Cho em hỏi bể của em thế đã bình thường chưa? Lúc nào em thả cá vào được?
    Và các thông số, cách đo về sau sẽ như thế nào cho ổn.
    Với lại diện tích bể lọc còn 1 ngăn giữa em định trồng rong, tảo để làm lọc tự nhiên, các bác cho em biết nên dùng loại rong, tảo gì.
    em là mem mới nên chưa biết nhiều, các bác giúp em với. Xin cảm ơn

2. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Cho mình hỏi bạn dùng muối loại gì để pha?Bạn đã bổ sung vi sinh chưa?Bạn dùng nước gì để pha?(nước máy,nước máy đã qua lọc RO....)Đối với 1 hồ cá biển thì bạn cần phải chạy nước khỏan 3 đến 4 tuần rồi mới thả cá và san hô đc(lưu ý ko thả 1 lần nhiều con nên thả 1 đến 2 con cá cách nhau 1 đến 2 tuần) san hô cũng vậy.
    Con cua bạn nói có điều kiện bạn nên bắt nó ra thì tốt hơn,bạn xài skimmer loại gì?

Last edited: 31/7/12
    ngthoan thích bài này.
  3. ngthoan

ngthoan Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Muối mình mua trên Aqua, loại 50k/kg
    pha nước RO, mà sao ph nó không cao??
    Mình bổ sung vi sinh Nitro...Becteria..gì gì đó cũng mua trên aqua ( bổ sung theo hướng dẫn trên lọ là 30ml cho 300ml nước)
    Skimmer đi xin được, thấy nó tạo nhiều bọt khí nhưng nó ko trào lên.
    Có cá nào có thể thả được luôn không?? mới set bể nên máu thả cá+quỳ quá.

4. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    - nếu có thể bro cho xin 500đ hình , bể chính size đẹp quá :D
    - pH bro đo bằng loại gì thế ? pH 7.9 cũng ko phải là thấp lắm, nhưng với bể mới tinh có skimmer luồng đầy đủ thì hơi lạ. Mà bro bảo con cua màu trắng như đá sống => đá sống của bro màu trắng ??? =>cái này lạ quá, đá sống thường đâu có trắng, hay bro mua phải đá chết (base rock), nếu vậy nó tụt pH là phải (con cua thì nên bắt ra nếu có thể)
    - skimmer mới về cho nó break in đã, tầm 1-2 tuần là ok ấy mà

- thường khi cycle ko được thả cá, nhưng cycle theo kiểu dùng cá cũng được (1 con duy nhất thôi nhé), kiếm 1 con khoang cổ vàng size vừa, khỏe , ăn rồi về thả ngắm 4 tuần vậy :)

- e chả biết nói bể bro có bình thường hay ko, vì chưa biết mục đích sau này bro sẽ đi theo hướng nào (nuôi gì?), bể bro hình vuông, có máy lạnh, định dùng rong để lọc, chắc bro định nuôi san hô à ?

ngthoan thích bài này.
  5. ngthoan

ngthoan Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Em thì trước mắt mới chơi, mấy cái đồ kia đi mua lại đồ cũ và xin được. đầu tiên là làm quen để biết nuôi cá nước mặn, sau đó thì nếu kinh tế có điều kiện thì mua thêm đèn nuôi san hô. Vì hiện tại đèn của em là LED chế gồm 30 bóng LED Luxen trắng khoảng gần 100W cộng với mấy chục W đèn led trắng thường
    Cái loại đá trên màu trắng với ít tím loang lổ 1 tẹo.
    Vì em xem trên youtube mấy bể lọc của bọn nước ngoài toàn thấy trồng rong, tảo...
    Bác nào có kinh nghiệm hay thì giúp em nhé

6. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Nếu bro muốn tìm hiểu về cá trước thì đó cũng là ý kiến hay, cá thì đơn giản dừng ở mức skimmer + kiểm soát no3 (nuôi cá chắc thay nước là duy nhất thôi), ko cần máy lạnh hay đèn đóm gì cho tốn kém, cũng ko cần hóa chất hay test gì. Trong thời gian đó suy nghĩ với tính toán nên có lên san hô

ngthoan thích bài này.
  7. ngthoan

ngthoan Active Member

Thích đã nhận:
    45
    cảm ơn bạn, thế thì tiện đây mình chơi thử san hô luôn
    Bạn cho hỏi chơi san hô loại nào dễ nuôi và đẹp. bạn cho xin cái tên và ảnh có đc ko? nếu ở HN thì mua ở chỗ nào?

8. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Các đặc tính của san hô, ảnh và cả tên khoa học có ở trang này http://www.peteducation.com/category.cfm?c=16+2157

Còn tên tiếng Việt thì cũng nhiều người gọi thành tên thôi, tốt nhất là dùng tên khoa học cho đúng.
    Mua ở chỗ nào thì sang bên box Chợ cả biến đó, bên đó có hơn nửa số lượng cửa hàng ở HN mở trên ABV

ngthoan thích bài này.
  9. ngthoan

ngthoan Active Member

Thích đã nhận:
    45
    cảm ơn bạn.
    mình đang hỏi loại nào dễ nuôi nhất, bạn nào biết thì cho mình thông tin

10. ngthoan

ngthoan Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Các bác quên bể của em rồi à, em đang chạy nước đựoc 1 tuần rồi. Sắp sửa thả 1 con nemo có đựoc không hay là thả luôn 1 đôi.

11. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Trong nước biển thì vi sinh là dễ nuôi nhất bro ạ :D . Trêu thế thôi chứ mỗi cái nó khó 1 kiểu, tôm cua cũng ko đơn giản, cá cũng ko , san hô cũng thế, vì thế e thấy ko có định nghĩa dễ nuôi đối với người muốn thử, mà chỉ có định nghĩa dễ nuôi với người xác định trước sẽ theo hướng nào và chọn loại dễ để leo dần lên thôi. Vì dính đến san hô là gần như bước sang 1 cái hoàn toàn khác so với cá ko.

Ko phải mọi người quên bể bro đâu, mà tại đến giờ bro vẫn nói thử nên e cũng ko biết nói thế nào, giá như bro cứ quyết 1 phát là sẽ theo, và đã chuẩn bị tư tưởng thì có phải dễ dàng hơn ko. Vì để thử thôi bro cũng phải tốn kém ko ít đâu, lúc đấy mua sắm xong lại bán đi sao được. Nemo thì e đã nói rồi, thả thử 1 con rẻ rẻ thôi, vừa ngắm vừa theo dõi tình hình bể cycle đến đâu

ngthoan thích bài này.
  12. ngthoan

ngthoan Active Member

Thích đã nhận:
    45
    OK, cảm ơn beggarUK, thế thì em chuyển sang san hô luôn. Vi gọi là bể reef mà lại ko có san hô thì gọi gì là bể nước mặn.
    Cảm ơn mọi người góp ý. Chờ vài tuần nữa em chạy xong bể và thả mấy "cây" san hô vào. Em sẽ viết báo cáo.

13. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Thông số hồ của bạn thì mình thấy cũng ổn rùi(nếu chỉ ngừng ở việc nuôi cá và hải quỳ và 1 ít lps)!Nhưng môn này điều cơ bản và quan trọng nhất mà ít ai thực hiện tốt đc đó là kiên nhẫn!Bạn nên cố cho bể chạy thêm 1 tuần nữa rùi có thể thả đc 1 cặp nemo(loại size nhỏ).Còn nếu bạn có kiên nhẫn thì ráng thêm 3 tuần nữa là tốt nhất,bạn nên thay 10% đến 20% nước trước khi thả cá và duy trì đều độ việc thay nước hàng tháng(phải dùng nước loc RO nha bạn có thêm DI thì ok hơn)!

ngthoan thích bài này.
  14. ngthoan

ngthoan Active Member

Thích đã nhận:
    45
    OK, cảm ơn anh em trên Forum
    -Về việc lọc nước RO, em thì thấy mọi người lắp thêm DI
    - EM mua DI thi đc bên lọc nước nói là lắp trước cấp lọc số 5 ( sau cấp số 4)
    Lắp như vậy có đúng không ạ.

15. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Nước RO cho cá khác cho người nhé, thông thường máy lọc sẽ có 5-7 lõi và lõi RO thường là lõi thứ 4. Nói dễ hiểu là thế này, nước sau lõi thứ 4 là RO nguyên chất cho bể cá, sau đó qua các lõi 567 thì thành nước uống cho người. Vì thế muốn lấy nước cho bể từ hệ thống lọc RO thì phải làm 1 cái van T sau lõi 4 (lõi RO), để khi cần lấy nước cho bể là lấy ra từ đây, còn đường kia qua các lõi còn lại chỉ để uống thôi.

Nước RO xuống TDS thấp nhất là 1-2ppm, và DI sinh ra là để đưa nó về 0ppm. DI ko phải loại 50K-100K 1 lõi đâu nhé, nghe các ae nói cái này xịn cũng phải trên 500K đó, chứ xài hàng TQ thì TDS cứ lên 200 là thường. DI lắp ngay sau RO cho đường nước cho bể, sơ đồ đây:

Lõi 1 > 2 > 3 > RO > chia 2 : 1 là đi tiếp lõi 5 > 6 > 7 > nước uống
    ...........................................2 là đi tiếp lõi DI > nước cho bể

lpcuong thích bài này.
  16. ngthoan

ngthoan Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Xin cảm ơn, thế là mình đã lắp đúng --->> DTS=0
    Em cứ sợ lắp sai.

17. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Qua anh anh cho mượn bút test TDS,hoặc mang nước sang nhà anh test cho(nc ngọt nhé,ko phải nc đã pha muối),anh nghi vụ bằng 0 này lắm vì cũng dính rồi.

ngthoan thích bài này.
  18. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Bro ngthoan cho biết giá cái lõi DI là biết ngay ấy mà, e thấy ai cũng mua cái này đắt lắm, còn hàng theo bộ hoặc 50K 1 lõi thì khỏi nói

ngthoan thích bài này.
  19. ngthoan

ngthoan Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Cái lõi này em mua ở DrWho ( anh Trung_kimma bảo mua ở đấy tốt, em phải phóng xe vào Văn Phú để mua) giá 750k, cộng với van đóng mở khi sử dụng và T thìthêm mấy chục nữa.

Last edited: 4/8/12
  20. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Beggar có cái lõi làm mềm hàng TQ nào đẩy TDS lên được 200 thì để lại cho anh nhé,anh ra ngoài mua loại phò nhất mà nó vẫn cho ra TDS = 80 em ạ. Anh nghe nói có loại của VN mình làm giá chỉ khoảng 300k mà đảm bảo TDS chạy qua bằng 0 luôn đấy.

Bác chủ đừng nên thả cá vội nhé,em mất 3 triệu tiền cá vì cái trò sốt ruột rồi đấy. Nuôi gì thì nuôi nếu có điều kiện bác làm cho em con skimm tương đối tí thì chơi sẽ nhàn hơn nhiều,bác đang dùng skimm gì có thể cho lên đây để anh em tư vấn sẽ dễ hơn.

dvq-kingheaven thích bài này.