Em hỏi về Chào Mào tí ạ!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi Monowar, 7/12/07.

1. Monowar

Monowar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    :applause: :applause: em mới bắt 1 con CM của đứa bạn ở Quê con này cung hay hót lắm nhưng Người rất nhỏ và gầy còm được cái Mồng(mào) rất to vao dựng ngược.......em muốn hỏi các bác làm thế nào cho Chim nhanh béo đc ạ em cảm ơn các bác nhiều
    À em có 1 chú Chào mào do để lồng bẫy nhiều quá nên bị gãy mấy cái lông đuôi theo các bác em có nên nhổ mấy cái lông gãy để nó mọc lại đc ko ạ
    Thanks các bác nhiều

2. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    con 1 : trường hợp 1 giống nhỏ, trường hợp 2 thiếu chất dinh dưỡng cho thêm sâu cào cào trứng kiến và cám thực phẩm loại tốt 1 tý và cho an thêm chuối và trái cây màu đỏ
    con 2: cứ để nơi yên tĩnh mà mùa này đang lạnh đành chờ tới mùa sau thay lông tự nhiên là tốt nhất ko nên ép mùa này và phải nui trong lồng tương đối lớn để chim vận động nửa khi nào đi bảy xa thì mới nui trong lồng bẩy
    ý kiến thu lượm có j sai thông cảm nha bác

3. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Ý kiến thì cũng như bạn ThaiBao đã nói,
    con 1: thỉnh thoảng tuần luộc một cái trứng gà, lấy lòng đỏ trứng bỏ vào cục cở bằng lóng tay út là OK.

Con 2: thì cũng như bạn ThaiBao đã nói, nếu nó chưa thay lông mùa này thì bạn cứ nuôi tốt rồi nó sẽ thay. Cho vào lồng khá rộng cho nó không bị xơ đuôi. Chim bổi thì còn có thể nhổ, chim thuần nhổ không tốt cho sức khỏe chim. Nuôi nhổ lông lông ra không đẹp bằng tự nhiên nó thay lông mà ta bổ sung dinh dưỡng tốt.

thân,

4. kissme18

kissme18 Member

Thích đã nhận:
    2
    bác Bạch Dề ơi cho em hỏi cái này với con chào mào của em nó bị dau bụng với lại nó củng dang thay lông nhưng hể ra lông thì nó cắn dứt hết làm cách nào dể cho nó hết bị dau bụng và không tự cắn cuôi nửa vậy bác

5. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Chào bạn,
    chim mà đau bụng thì chắc do bạn cho ăn đủ loại trái cây hoặc là đồ ăn không ổn định. Hai là nước uống không sạch.

Cách trị bạn nên rửa sạch hủ nước uống, cho nước sạch, cho cám bột sạch chắc ăn. Tạm thời không cho ăn trái cây và mồi tươi. Chỉ cho ăn bột cám sạch. Nếu tự làm thì tốt lắm.
    Muốn hết lẹ nên pha tí trà lạc, trà đen á. Cho uống thì sẻ khỏi.

Thay lông mà cắn lông là do có thể nó bị ngưa và có thể bị sâu lông, mạt mọt gì đó.
    Các bạn vẫn hay trị bằng cách cho tắm bằng nước muối. Pha muối lờ lợ vào nước. Nên vệ sinh lồng sạch nhé!

Thân chào,

6. lacbuidoi

lacbuidoi Member

Thích đã nhận:
    1
    Còn theo mình thì: CM to hay nhỏ không quan trọng, nếu chọn tướng CM mình sẽ chọn những con mình dài, chân dài, đuôi xếp gọn, chóp mào thì mình khoái mào kiếm hơn. Mình chọn CM thì cứ theo khuôn " Nhất tấu, nhì hầu, tam đầu, tứ tướng" là cứ OK