Em hỏi về dương xỉ!??

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi ShaggyNguyen, 8/11/10.

1. ShaggyNguyen

ShaggyNguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Bể của em có 1 khóm dương xỉ, mấy hôm nay em thấy ở một số lá xuất hiện một số chồi non mới, bác nào cho em hoi là làm cách nào để cấy mấy trồi đó thành những cây mới, có cần phải tách ra không hay cứ để đó khi nào lá đó chết rụng xuống thì cây con sẽ tự phát triển như cây trang hay cây súng ấy!??
    Tiện thể cho em hỏi luôn bể của em chẳng biết từ đâu xuất hiện mấy con ốc con, loại này có hại không thế!?? nếu cần tiêu diệt thì dùng biện pháp nào!??
    Em cảm ơn nhiều!

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn có thể để đó cho lá cây DX con phát triển tới khoảng 5-7cm thì tách ra cột lên giá thể khác, hoặc cắt các lá mẹ đang nảy cây con cột luôn lên giá thể mới cũng được.
    Ốc nếu ít thì bắt bằng tay, nhiều thì thả 1 em cá nóc vô khi nào hết ốc bắt ra.

ShaggyNguyen thích bài này.
  3. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    Ốc mà nhiều quá khi thay nước bác hút luôn ra ,trời lạnh mà lười thì mua con cá cóc thả 1-2 con vô thì mấy bưa là sạch ,nhưng đừng có cho thức ăn cho chúng ăn.(bắt cá bé ra nhé...ko nó cũng xơi lun)

4. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    Bể anh thiếu sáng thì duơng xỉ mới đâm cây con lên trên lá .Anh tăng cường thêm đèn thì duơng xỉ sẽ đâu cây con ra ở gốc ngay :)

zezo thích bài này.
  5. zezo

zezo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Cây khai thác ngoài tự nhiên có khả năng cao dính bầu rêu và ốc anh ạ .
    Khai thác dx lá muỗng cạn về sẽ ko dính ốc đâu anh .-P

6. ShaggyNguyen

Thích đã nhận:
    70
    Đang cố gắng bắt bằng tay, cảm ơn mọi người đã giúp đỡ nhiều, trời lạnh thì cũng không ngại việc thay nước lắm, chắc phải bổ xung thêm mấy em cá nữa, tiện đây mọi người cho mình xin ít hình ảnh về em cá ăn ốc đó đi, mình chưa gặp bao giờ cả.
    Còn chuyện nữa muốn hỏi là mùa lạnh bể thủy sinh có hay bị dính nấm như bể cá rồng không nhỉ, phương pháp phòng thế nào!?? (chắc không phải là tăng nhiệt và cho muối), liệu nấm có ảnh hưởng đến cây không!?? (mùa đông đầu tiên của dân mới chơi thủy sinh mà)

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Đây là loài cá nóc nước ngọt, sát thủ của ốc.
    Những khi thời tiết thay đổi đột ngột về nhiệt độ thường làm các loại cá bị nấm, cá hồ TS cũng không ngoại lệ, lúc đó phải bắt cá ra ngâm thuốc kháng sinh chuyên dùng cho cá cảnh.

8. ShaggyNguyen

Thích đã nhận:
    70
    Hơ hơ, loại này chỗ mình lại bán nhiều (bán rong mà, con của bạn hình như hơi bé, dưới mình nó tròn ung ủng :)) nấm cá thì mình không sợ, toàn các em có 3 khìn/đôi ấy mà cần thì cho sang làm bạn với em Rồng, chỉ sợ ảnh hưởng tới cây thôi!?? Đang định cuối năm nay làm thêm cái phòng khách trên tầng 2 (phòng khách riêng không chung với papa và mama nữa), tính làm thêm cái bể , mà không biết sao càng ngày càng run trước chưa có cái bể nào thì chẳng biết sợ là gì, giờ tham gia vào thực sự mới thấy mình còn nhiều cái chưa biết quá, làm gì cũng phải đắn đo!

Last edited: 9/11/10