Em hỏi về lồng cu gáy nan lụi ạ.

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi cu.cu, 6/7/13.

1. cu.cu

cu.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    364
    Em thấy có nhiều chiếc lồng cu gáy được làm bằng nan lụi có màu đen đen rất đẹp,nhưng em mày mò mãi mà không biết cái nan này được làm từ cây gì?và cây này kiếm ở đâu?Có bác nào biết thì chỉ dạy cho em biết với ạ?

2. Tùng Vân

Tùng Vân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    sao bác kô hỏi ông huy cu gáy hải phòng thì biết ngay . lồng đẹp . đất nam định em cũng là nơi nổi tiếng làm lồng cu gáy đấy bác ạ ,đặc biệt là lồng quả bí nam điền . em chỉ biết pót ảnh bằng mồm thôi . chứ kô em pót lồng nam điền , hải hậu của cụ KHUÊ lên cho bác xem . lồng nan lụi này bao tiền vậy bác

ducminh_hnvn, tronrong and ancugay like this.
  3. cu.cu

cu.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    364
    Không biết bác có xoáy em không,hic.Nhưng ông Huy là chú em mà?cái kiểu nan này hình như là mới.Ông cũng không biết lắm thì phải?chỉ thấy bảo là có 1 loại tre màu đen,làm em mơ hồ quá.

4. Tùng Vân

Tùng Vân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    em cũng kô biết đâu hình như nan lụi này trên bắc giang thì phải . vì em thấy lồng thổ bắc giang hay làm bằng nan lụi và cây canh trâu , em hỏi khí không phải cái lồng nan lụi của bác bao nhiêu thóc ạ . em thích nhất cái cửa

5. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Bác Tùng Vân hỏi khó thế bạn cucu trả lời sao đc - Nếu bác Huy an lão mà biết loại này rồi thì bác sẽ thấy lồng nan lụi hải phòng tràn lan khắp các diễn đàn chim cảnh mà.
    Còn tre trúc đen thì em cũng không biết giới thiệu thế nào - nhưng gửi bác cái hình để xem thử ạ

Last edited: 6/7/13
  6. cu.cu

cu.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    364
    Vâng,bác Huy nói thế em cứ thấy ngượng ngượng thế nào ấy :D,Em mang nghiệp kinh doanh nên cứ phải đi giới thiệu thôi ạ.Các bác thông cảm,thứ nhất là vì bản thân em bán được lồng cho chú,thứ 2 là anh em cũng có thêm lồng mới cho đa dạng,ai thấy đẹp hợp lý thì chơi ạ,xấu thì thôi,cũng không ảnh hưởng gì lắm.Còn với cái vốn hiểu biết lông cạn của em thì em cũng biết bác Huy cũng là 1 tay chơi có tiếng về cu gáy,đặc biệt là về cu Hải Phòng ạ,mà mấy ông già cũng phải chịu thua rồi ạ Nếu em có gì sai thì bác cứ mắng chửi thẳng,Em là bậc đàn em,con cháu xin tiếp thu ạ.Mà không biết 2 cái lồng của bác có phải là của cụ Ba ở Thạch Thất không ạ?

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:51 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:46 AM ----------

Vâng,cảm ơn bác ạ.Thật sự về lồng nan lụi này thì em vẫn còn ngu dốt lắm ạ.2 cái lồng này là em lấy minh họa thôi,chứ cũng không phải là của em.Để các bác chỉ cho em xem cái nan lụi nó như nào thôi ạ.hì hì.Em thấy người ta bán 1 cái gần 3 triệu,còn 1 cái hơn 4 triệu ạ.Cái này bác cứ hỏi bác Huy TM thì biết ngay đấy.

7. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    cảm ơn bạn cu cu đã quá lời. Em cũng chả biết khỉ gì đâu, chém tí gọi là câu bài và để mấy bác cao nhân vào nói thâm cho vui thôi. 2 cái lồng bạn post lên , cái trên bạn hỏi thành msb sẽ biết, lồng a sỹ làm. 4 ảnh sau là lồng ở cửa hàng của củtunganh bán nhưng ai làm thì em chịu .

ducminh_hnvn, ancugay and cu.cu like this.
  8. cu.cu

cu.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    364
    vâng,đúng là lồng của 2 bác đấy ạ.nhưng nói thật,hình như ở Hải Phòng không có cái loại tre đấy đúng không hả bác?Em hỏi chú Huy thì cũng thấy mơ hồ lắm.

ducminh_hnvn and ancugay like this.
  9. cu.cu

cu.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    364
    Có bác nào biết về cái loại nan này thì chỉ giúp em với ạ.Hic.

ducminh_hnvn and ancugay like this.
  10. hoangan

hoangan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,244
    Cái lồng phom của cụ Cáp làm đặc trưng của lồng kiểu này là làm bằng tre dây, đổi sang nan Lụi liệu có đẹp hơn không? Cái này cụ nào làm lồng nên suy nghĩ! Vì lồng kiểu này nan nhỏ nhìn nhom nhem lắm. Khi cho con chim vào nhìn con chim rất khó!

11. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Nhom nhem là khi mới làm lên lồng thôi bác Sơn ơi - khi nan chìm màu xuống nhìn cũng khá đó chứ . Nhưng có một điều phải công nhận là khi làm với loại nan Lụi thì độ khó khi làm sẽ tăng lên rất cao - khó vì vật liệu khó làm, để vót được một chiếc nan nhỏ như vậy bằng nan lụi em thấy không đơn giản tí nào - khó vào phom cho đẹp bác ợ . Theo cá nhân em cảm nhận thì thấy cũng PHủ Ný ra phết đới ạ .

Last edited: 9/7/13
    ancugay, cu.cu, cucuom and 1 other person like this.
  12. hoangan

hoangan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,244
    Đúng là lồng làm bằng nan lụi rất vất vả việc vót nan và vào quả lồng. Không biết độ bền thế nào chứ độ cứng cáp thì vô biên!

ancugay, cu.cu and cucuom like this.
  13. zajmaster

zajmaster New Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình nhớ ở giáp ranh giữa Hải Dương vs Hải Phong có bán loại nan này đã vót sẵn, để bữa nào rảnh hỏi lại thử coi

ancugay and cu.cu like this.
  14. cu.cu

cu.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    364
    Vậy hả bác,có gì bác giúp em với nhá.Em cũng đang tìm hiểu về cái này mà thấy mung lung quá.

ancugay thích bài này.
  15. cu.cu

cu.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    364
    Em thì chưa được thử nên chưa biết thế nào cả?Nhưng thấy cái màu của nó thì cũng khá hay.

ancugay thích bài này.
  16. ducminh_hnvn

ducminh_hnvn New Member

Thích đã nhận:
    3
    Lồng nhà tunganhhp bán ra thì bạn cứ qua nhà ông ấy hỏi là biết ngay mà, vì lồng này dưới HP hiện đang làm.

ancugay thích bài này.