Em hỏi về ráy thiên nhiên?

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi dunghien_, 6/7/11.

1. dunghien_

dunghien_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Các bác cho em xin ý kiến ạh.

Thứ 1: Mùa này ở quê rất nhiều ráy củ các bác ạ, củ to và lá to như cây khoai nước. Loại ráy này có trồng được trong bể thủy sinh được không các bác?
    Em dùng pp tách củ, được củ con, có nhiều rễ ạ - trông không giống laọi ráy ngoài hàng cá cảnh bán (củ bé, lá bé, nhiều rễ hơn).

Thứ 2: Em dùng nền bể tự trộn, có lẽ nhiều sét hay sao mà giờ ấn tay và thấy chắc quá. Rải rất ít dưới nền, trên rải 1 lớp sỏi thôi (Kính hơi mỏng, bể 60x40x30, kính 4,2li). Em cắm La hán xanh vào, hic giờ cứ bị thối từ gốc các bác ạ, ngọn thì vẫn xanh và có lẽ mọc thêm. nhưng bị thúi và ủng từ gốc đến thân thế này toàn phải nhổ ra, cắt... hic. Mong các bác giúp!

Last edited: 6/7/11
  2. nuphar_japonica

nuphar_japonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    nền bác trộn còn mới, dư dinh dưỡng nên cây rữa gốc, nền trộn thường ngâm nền 1 tuần rồi mới cắm cây bác ah, bác nói " ấn tay xuống chắc quá " câu nói này bao nhiêu người chơi thủy sinh muốn nói mà ko đc đấy bác ah, nền chắc thì cây mới phát triển tốt, và đây cũng là 1 trong những thành công nhất của 1 trong những cửa hàng thủy sinh nổi tiếng nhất nhì Việt Nam mình đấy bác ah...nền chặt thì mới đáp ứng đc yêu cầu của 1 số cây khó tính như tonina, hồng hồ đệp, các cây rotala... đấy bác! còn về phần củ ráy thì em ko rành, để bác nào rành về cây cỏ hơn em giúp bác ^^

dunghien_ thích bài này.
  3. dunghien_

dunghien_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Giời ạ, thế mà em định bốc cho đi luôn...được cái cho nước vào, xong trong vắt như lavie không phải lọc lạch gì cả.
    Em đang định kiếm vài cây nữa cho vào (chắc chỉ xài ráy, rêu, cỏ và rong thôi), lắp đèn tự chế, thêm quả lọc là cũng tạm ok được.

Xin các bác ý kiến về món ráy thiên nhiên xem có hiệu quả không, tự bản thân em sẽ thử và cung cấp thông tin cho các bác.

4. sao nhỏ

sao nhỏ New Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy cây ráy nhà em cũng trồng, có củ, cũng nhấn nước nhưng sống 1 thời gian thôi rồi sẽ chết đó bác

dunghien_ thích bài này.
  5. phamminhtriet

phamminhtriet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    anh hay post hình cây ráy lên để mọi người cùng xem. nhưng hình như ráy là cây thân rễ, không phải củ.

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234

Ui trời!!! Tính trồng cây này trong bể thuỷ sinh á???

phongkutemc and dunghien_ like this.
  7. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    hớ cây này mọc đầy đường mà em cũng tính hỏi các anh xem có trồng cây này đc ko đấy thấy ráy trồng trong bể lá dày ko dễ rách nhu cây này đâu