Em khoe hoa

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi MAVOI, 8/9/12.

1. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    sau một thời gian ức chế em đã đem được cây hồ điệp này về nhà
    và một ít hoa mùa này
    phi điệp
    hồ điệp không lá
    đai trâu thượng lào
    trân châu cu ba
    dẻ quạt
    hai loai này em không biết tên
    và mười cái hoa tay
    :devil:

Last edited: 8/9/12
  2. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Niềm mơ ước của nhiều người đấy bác.

Ước gì mình có vài cây như thế. :)

MAVOI and vinhlisheng like this.
  3. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    2 cây bác không biết tên:
    cây ở trên Hồ Điệp Ẩn Phalaenopsis cornu-cervi (hàng rừng)
    Cây ở dưới, cho em xin ảnh cái cây để em "định hướng"

Mà sao có cả Trân Châu Cu Ba lạc vào giàn lan nhở (mà phải là hai "cục" chứ)

Last edited: 8/9/12
  4. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Nhờ bác định hướng dùm cây này, phiên chợ trước có con bé để cây này lên đống lan làm chim mồi, nó tặng em với điều kiện em đi mua kem về mời nó, em mới lấy về nên cũng không hiểu chăm làm sao nữa hiện đang trồng trên đỉnh cây dớn, phòng thủ giữ cây sống đã vì chưa biết trồng làm sao nữa, hôm nay thấy gốc đang nảy mầm vài cái mắt ngủ không biết có ổn không nữa, vì đợt rồi phi điệp tím của em ki dài 30cm rồi mà đua nhau teo thân :crying: buồn thê lương luôn

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:22 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:00 AM ----------

bác thông cảm em tiện tay trồng luôn ít cây giống bán cạn thỉnh thoảng úp vài món thủy sinh chơi đỡ buồn , anh em có bác nào lang thang sang box nano contest kích ủng hộ bài Làng Lúa là bài viết có ích cho em có khí thế thi đấu với nhé :x

Last edited: 9/9/12
  5. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Thảo nào mình không nhận dạng được vì nó là Ống Điếu Nhỏ - Schomburgkia superbiens var semi alba , hàng rừng nhưng mà là rừng của Brasil!!!
    Nhờ bác chạy ra hàng của cô ấy lại hỏi xem cô ấy làm sao cho ra hoa được vậy, cây này em cũng có nhưng chưa thấy hoa bao giờ! Mà bác ngửi xem nó có mùi gì không?
    PS : Hiện tại ở VN mình còn lang thang một cây nữa là Schomburgkia lueddemanii gọi là Ống điếu lớn, cây này thì cũng có hoa nhưng không đẹp và có mùi gần như mùi ... cứt mèo :( :( :(
    Cả hai cây này đều do ông Nguyễn Văn Nghi đại sứ VNCH tại Brasin mang về trước 1975 (theo sư phụ em kể lại)!

Nhân đây cũng giải thích thêm về cái tên phụ: "var semi alba" (cho những bạn chưa biết) : var semi alba có nghĩa là biến thể trắng một phầm, tương tự ta thường gặp là var alba hoặc var album (ví dụ Aerides odorata var alba : Hồng nhạn nhưng mầu trắng -> Bạch Nhạn hoặc Rhynchostylis gigantea var alba : Ngọc điểm trắng).
    Nói chung cây var là cây có một cái gì đó (thường là ở hoa) khác vơi cây mà giới khoa học định là chuẩn nhưng có tính bền vững. ví dụ : Schomburgkia superbiens là mầu tím còn Schomburgkia superbiens var semi alba là có mầu trắng, Rhynchostylis gigantea : ngọc điểm thường - Rhynchostylis gigantea var alba: ngọc điểm trắng Rhynchostylis gigantea var red...

Last edited: 9/9/12
  6. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Có cái đoạn hồ điệp không lá... mới nghe tưởng căn diệp... hóa ra...:laughing::laughing::laughing: đúng là hồ điệp không lá

7. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Cảm bác Ngô Cường nhé thì ra ống điếu cũng là cái loại tốt, em đọc tin này muộn quá, hôm nay lên phiên chợ Bưởi có em bán lan tên là Uyên lùn có bán một chậu ống điếu loại to hơn của em 1 tí nói giá có 2lit nhưng mình không mua và biết ở nhà em nó còn có một giò ống điếu khoảng 30 thân, loại to gần bằng cổ tay luôn ra hoa như hoàng lạp, cánh dày, mầu nâu tuyền, mai alo xem tình hình có gì thu thập 2 giò ống điếu này vậy, mà hôm nay thấy có thêm loại đen giô lùn hoa tim tím trông cũng ngộ phết, nhưng em cũng chẳng mua được gì nên xin đểu bà con nắm bút chì về trồng đỡ buồn, có mấy cái ảnh nếu anh em xem thì dựng cái màn monitor len cho đỡ mỏi cổ nhé vì em loay hoay mãi không biết xoay cái hình trên photobucket thế nào
    bút chì
    phi điêp tím teo gục hết cả rồi
    vài bông trắng nhờ nhờ
    lá phong
    quả mạc mà to dài vô đối

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:28 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:58 AM ----------

huhuhu bác lulu phang em, hoa là hoa hồ điệp, cánh là cánh hồ điệp, môi là môi hồ điệp, rễ cũng là rễ hồ điệp, kết cấu đích thị là hồ điệp mỗi tội không có lá, thế mà bác Lulu cứ nằng nặc gọi là căn diệp vậy là nghĩa làm sao :-S , hơn nữa bác lại còn cười em đến 3 lần :crying:

Last edited: 10/9/12
  8. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    @ Mavoi : Xoay hình photobucket thì vào Edit (để chuột vào hình nó hiện ra View/Delete/Edit/...) còn không vào Pain của win xoay trước rồi post chứ để anh em tập Yoga cổ hay sao!

Tiện thể bác có hình hoa của cây "hồ điệp không lá", post lên cho AE chiêm ngưỡng với.

Last edited: 10/9/12
    MAVOI thích bài này.
  9. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    cái loại cây này nuôi nó sống đã là một kỳ tích rồi, thông thường các cụ nhà ta toàn chơi luôn cả doạn gỗ mà nó bám vào, còn em vì tiền ít nên mua hàng bóc(tỉ lệ sát thương lên đến 99,99%), rêu tươi trộn với một ít rong bọc cây trùm ra bên ngoài rồi nhét vào chai C2 đục thêm vài cái lỗ nữa (như hình trên), cây vừa giữ ẩm, vừa thông thoáng, lại đón được ánh sáng vì em trồng trên sân thượng độ ẩm ổn định ở 55%, bọn này có lẽ không tưới diệt nấm, còn hoa của nó bác lên gút li sớt hoa lan căn diệp có mà ra cả đống, của em mới đem về trồng còn chưa biết sống chết thế nào nữa

10. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cái ông này cứ nửa đùa nử thật, không biết đâu mà mò! Vì có hai loài Hồ Đệp rừng cũng trút bỏ bộ lá vào mùa khô nên mình tưởng!!! Còn Căn diệp, ngày xưa mình cũng có 2 cây, một hoa mầu trắng, một hoa mầu vàng, mình buộc vào cây gỗ vú sữa một đầu cắm vào chậu nước, vậy mà sống cũng gần một năm, thế rồi đi công tác vợ ở nhà sợ úng (mùa mưa) đổ chậu nước đi thế là 2 cây về với "thiên cổ" , sau này thì không chơi nữa. Mà cây này cũng không sợ thuốc nấm đâu, vì nó quang hợp bằng rễ chứ không phải lan hoại sinh.

Last edited: 11/9/12
  11. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Ặc em không hiểu câu này nghĩa là sao ... :blushing: thật tình em vẫn tưởng căn diệp là tên chỉ riêng của loài hồ điệp không lá, và chúng chỉ khác nhau ở mức độ thoái hóa lá mà thôi, căn có nghĩa là phòng, buồng hay một cơ quan ,bộ phận có chức năng riêng biệt hay phối hợp, diệp có nghĩa là lá, căn diệp có lẽ là chỉ về sự bất thường nào đó của lá cây cho dù đó là loài tiến hóa hay thoái hóa, em học được một chiêu nữa là buộc vào gỗ rồi cắm vào bình nước, cái này rất liên quan với các tác phẩm tiểu cảnh trồng lan bán thủy canh mà em sắp triển khai , thank bác

vinhlisheng thích bài này.
  12. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Đọc bài của bác TƯỢNGNGỰA mệt thật đấy, nhưng cũng vui, bác cứ liếng thắng, như một nhệ sỹ hài nói nhiều í...
    Thông tin thêm về căn diệp bác tả google sẽ rõ, còn diễn đàn có bài này
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=82068&page=1

13. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685

Xin lỗi các bạn, viết nhầm (thông cảm bài đó viết lúc 3 giờ sáng). Đính chính lại : "quang hợp bằng rễ"

@ MaVoi : Căn diệp thuộc chi Căn diệp Taeniophyllum (không dính dánh gì đến chi Hồ Điệp Phalaenopsis đâu nhé) Theo hoalanvietnam.org thì có bẩy loài
    http://hoalanvietnam.org/Article.asp?ID=333

Ngày trước mình có bài viết hướng dẫn trông lan trên hòn non bộ, nếu có thời gian xin tìm đọc lại (nhưng có một số thông tin trong đó đã lạc hậu hoặc không chính xác, mong ném đá nhẹ tay)
    Ngoài ra dòng Kiến Cò -chi Habenaria có điều kiện sống ngập nước một phần nhưng là dòng nước chảy (ven suối). Còn Hạc Đính Nâu và Hạc Đính Vàng - chi Phaius ở ngoài tự nhiên sống trong bàu (một dạng đầm lầy ven suối), ngập nước vào mùa mưa; Khi mùa khô đến, cạn nước cây trút bỏ bộ lá, rồi ra bông, lên con khi có nước trở lại (lũ Tiểu Mãn)

lulu, MAVOI and vinhlisheng like this.
  14. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    thêm một niềm vui là bớt đi một nỗi buồn, nhiều khi còn phải tìm niềm vui trong nỗi buồn nữa, một câu nói ra mỗi người có thể hiểu theo mỗi cách, nhưng với mình chỉ cần thỏa chí một chút là lòng lại vui thêm một chút, thank những chỉ dẫn của mọi người nhiều

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:53 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:47 PM ----------

thank sếp, thông tin này quan trọng quá, em đang định sét cái bể thành bán thủy canh đồi núi thác suối ao hồ đủ cả, nên đang thu thập các loại lan siêu úng ngập, nhưng có vẻ khó khăn về thu gom quá, vì không có người cầu nên chẳng ai cung cấp hết

lulu and vinhlisheng like this.
  15. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    vài bông địa lan hàng nhập nở sai mùa nhà thủy cam nghe nói mua xong là chết nhưng vì máu quá nên cũng liều
    mấy loại linh tinh nữa
    quế đỏ
    địa lan tai thỏ hoa màu đỏ và em đang tìm thêm loại hoa màu xanh nữa
    vài bông hoàng thảo hoa xanh mini chưa biết tên nữa hoa nó nhỏ quá nên chụp ảnh không rõ mong các bác thông cảm

16. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    cây này mọc thêm giả hành được tí tuổi lại đã ra hoa rồi bác nào biết tên của em nó chỉ dùm em với nhé hôm nọ bác cường bảo cây này là ống điếu nhỏ nhưng hình như không phải vì em thấy thân nó lại là thân hoàng thảo
    loại này cũng lại ra hoa mới
    các bác so sánh dùm
    em đang dàn dựng tác phẩm mini mới
    thằng đệ mới biếu một giò hình như là giả hạc hawoai gì đó dài hơn mét
    khoe hộ anh mèo rừng giò hoàng phi hạc

Last edited: 18/10/12
    muoivankhatmau and Meorung like this.
  17. Meorung

Meorung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    582
    Thằng đệ nhà bác ngon thía, em cũng mong có 1 thằng đệ như thía đấy. Giò này nhìn giống giả hác Pháp hơn là giả hạc Hawaii. Còn để chính xác hơn nữa thì chờ em nó ra hoa là biết ngay.
    Bông hoa Tôn ngộ không nhìn ngộ quá, cây này lá hơi giống hồ điệp nhưng cứng hơn. Thỉnh thoảng trên chợ Bưởi gần viện Lao có thấy bán, tiếc là em vẫn chưa được sở hữu.
    Thanks bác bức ảnh hoa vàng vàng cuối cùng nhé. Giò này đến hôm nay vẫn còn đang nhú thêm vài cái nụ nữa, chắc tuần tới mới nở. Hehe...ngắm mãi không chán bác ạ.

MAVOI thích bài này.
  18. paopao

paopao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    105
    thằng đệ mới biếu một giò hình như là giả hạc hawoai gì đó dài hơn mét.
    Thằng đệ biếu thì mang nên tặng thằng bạn là hợp lý nhất đó.

MAVOI thích bài này.
  19. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    ok mai gọi cho thằng đệ xem nó còn móc đâu ra một giò như thế nữa thì đem lên nhà bạn liền, hoặc bạn cho con bé lễ tân qua xưởng lấy cây về :x , dạo này tôi đang tu về sắc giới nên rất thích gặp những gì muốn gặp =P~
    tiện thể khoe luôn mấy em vú nữ dạo này nở toe toét quá

Last edited: 16/11/12
    muoivankhatmau and Meorung like this.
  20. Meorung

Meorung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    582
    Bác Mavoi chơi chữ ác quá...ặc ặc....người ta chơi Vũ nữ bác lại chơi cái ....ấy của các Girl làm em trố mắt nhìn, toét hết cả 2 mắt vẫn chẳng thấy cái ấy đâu....hehe
    Mà công nhận các em Vũ nữ nhà bác này đa dạng thật, nhà em ôm mấy chục em toàn màu vàng.

MAVOI thích bài này.