em là lính mới mong được giúp đỡ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Mr_guns, 15/10/10.

1. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    em xin trình bày như sau vào hồi tháng 5/2010 em có 1 bể kích thước d:40 r:25 c:30 em có
    setup được 1 bể thủy sinh làm nền như bác hovaten hướng dẫn nền của em bao gồm
    -500gr DBO
    -500gr tracatu
    -4kg sỏi
    em làm nền theo đúng hướng dẫn cua bác hovaten trên diễn đàn và cho đến tháng 10 này mọi thứ vẫn ổn cây cối phát triển rất tốt nhưng.......
    vào ngày 13/10/2010 tức thứ tư ông chú em muốn lấy bể của em để nuôi tép và đổi bể của ông ấy cho em với kích thước d:70 r:30 c:37 em đã đồng ý cây cối em đã đem đi cho hết nhưng em có điều băn khoăn như sau:
    -cái nền cũ của em (tính đến giờ đã được 5 tháng )em có bỏ ra 1 cái xô và để được 2 ngày rồi bây giờ nếu em muốn tận dụng nền đó và trộn thêm 500gr DBO và 500gr tracatu và thêm sỏi nữa thì có trồng cây được không ạ?(dùng cho bể mới 70x30x37)
    -với kích thước bể d:70 ra:30 c:37 thì em có thể dùng lọc ATMAN EF1 hay CY-20 liệu em dùng ATMAN EF1 dòng nước trong bể có mạnh quá không ?
    đó là những thắc mắc của em mong được mọi người giúp đỡ em xin cảm ơn ạ:)

2. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

theo tớ , nền cũ bạn phải phơi nắng thật khô ( chắc vài ngày đến vài tuần ) trộn thêm nền mới . Lọc cho bể 70 thì bạn nên dùng tối thiểu ef2 cho đến ef3 là vừa đẹp , ef1 hơi yếu để tạo dòng nước luân chuyển quanh hồ . Vài ý kiến cá nhân thôi !!!

3. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Trời ạ, tốt nhất là bạn nhờ chú Hovaten trộn hộ cho bạn 1 bộ nền mới và làm 1 bình lọc, cách này mình thấy vừa kinh tế vừa hiệu quả. Chi phí cho một cái máy lọc EF đấy đủ để bạn đặt được một bộ nền và bình lọc made by Hovaten và có khi vẫn còn đi mua cây cắm đầy bể được nữa đấy.

4. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    cảm ơn 2 anh đã có ý kiến giúp em:) vậy cho em hỏi thêm thế này nếu em bỏ nền cũ đy thay bằng phân nền bon bon cần bao nhiêu kg phân nền bon bon nữa mà em nghe hình như chỉ cần rải phân bpn bpn không cần thêm gì nữa có phải như vậy không
    con việc em nhờ chú hovaten giúp làm lọc và nền thì thôi chú ấy còn nhiều việc bận em ngại phiền lắm :"> còn về chuyện phơi khô cái nền cũ(như anh Hung nói) thì em không có điều kiện lắm anh Hung xem hộ em có nhất thiết phải phơi không ạ trộn vào luôn em nghĩ không sao(à mà đấy là chị nhà và cháu nhà anh đấy ạ trông Kute thế :X) em cảm ơn :)

5. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Hì, chú Hovaten cực kỳ nhiệt tình bạn ạ. Còn nếu bạn đã quyết định xài nền công nghiệp thì thế này. Bể của bạn 40x25x30 tức là dung tích 30 lít, vậy bạn cần 4 lít bonbon ( theo chỉ dẫn trên bao bì). Còn theo cá nhân mình thì bạn cứ mua khoảng 6 lít về để trải tạo độ dốc cho bể. Cá nhân mình thấy dùng nền này cũng okie, có điều phía trên mặt nền nên trải một lớp sạn nhỏ không thì khá nhiều bụi bám trên lá cây đấy.
    Phía trong túi bonbon có một túi nilon nhỏ đựng chất mùn j đó, bạn trải xuống đáy bể rồi mới trải lớp bonbon lên trên nhé.

6. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    cảm ơn các bác đã tư vấn giúp :) em đã setup được bể mới từ hôm thứ 6 rùi em vẫn dùng nền cũ và trộn thêm ít phân DBO mới đang theo dõi xem tình hình ra sao hồi hộp quá em mua lọc atman EF1 trên AG nhưng thấy hình như của Tàu dùng có bền không hả các bác ???