Em là lính mới xin mấy bác chỉ giáo!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi tuangulit, 8/11/08.

1. tuangulit

tuangulit New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là bạn học cùng, ở cùng của bác thanh ocean nghe ông ý giới thiệu về cá biển thấy mê quá nhưng gạn hởi mãi ông ý không thèm chỉ bảo gì cả cứ bảo là mày lên ABV mà tìm hiểu trước đi không biết gì tao mới chỉ. Khổ nỗi chỗ em ở mạng lại quá củ chuối nên khó lên tìm các bài của các cao thủ được! Em đợi ông thanh béo đi ngủ rồi mới dám mon men lên post bài đây ạ. Cho em mạn phép hỏi mấy bác 1 số vấn đề như sau:
    I/ Các bước chuẩn bị ban đầu về đầu tư cho 1 bể cá biển 1,2m gồm những gì? Và làm dàn lọc như thế nào?
    II/ Quê em ở Thái Bình, nhà em có mấy cái đầm nuôi tôm độ mặn cao nhất xấp xỉ 20ppm liệu có thể lấy nước này để nuôi cá được không ạ?
    III/ Em dùng thức ăn cho cá cảnh biển là các loại cá bống, đối,tôm, tép khai thác được tự nhiên từ ao chứa nước của đầm nhà em lấy trực tiếp từ biển vào bắt lên còn nhảy tanh tách nhìn cũng có màu sắc cũng đẹp được không ạ?
    Ah trong đầm tôm của em có nuôi cả rong câu chỉ vàng không biết mang vào bể chơi được không ạ?
    Vài câu hỏi ngu ngơ xin các cao thủ chỉ giáo ạ.

2. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hệ thống lọc thì cu có thể tham khảo ở đây vậy:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=58920&page=3
    Về thức ăn thì các loại cá tép tôm khai thác được như vậy là good chú cứ việc tận dụng nguồn thức ăn này nhé!
    Về độ mặn thì 20ppt như vậy thích hợp với các loại cá dễ nuôi còn muốn chơi san hô thì có thể phải tăng độ mặn lên 2-3ppt nữa nhé.
    Chú làm biếng post bài cũng như tham khảo quá đấy ráng mà học hỏi thêm nhìu nữa đi.Trên đây đã có rất nhìu bài hay bổ ích cho người mới tập sự như chú rồi đấy!
    Các anh em cùng nhau góp ý cho thằng cu nhà em nhé!

3. habacninh

habacninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    :laughing::laughing::laughing: ! Dân ta lâu nay sống trên tài nguyên mà k biết hoặc biết cũng k tìm cách khai thác. Bc cũng vậy đang vinh dự ở bên cạnh một "cao thủ" vậy mà k biết tận dụng sao?=))=))=))

4. ca bien xau xi

ca bien xau xi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    chí lý chí lý quá ! cứng quá thì lấy máy xúc mà đào =))

5. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Không phải là cứng quá đâu mấy anh ơi. Bởi vì em muốn thằng cu này chịu khó lên kiếm bài đọc cho thu thập thêm được nhiều kiến thức từ nhìu già làng nhà mình chứ nếu không cứ nghe một mình em chắc là không khá nổi :D

6. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    ThanhOcean đang chờ Tuangulit cho mấy chầu nhậu thì mới nhã kinh nghiệm cho biết đo. Tuangulit cứ rũ đi vài chục lần là biết hết trơn thôi . :) .

ThanhOcean: Nhã ra cho Tuangulit chú đi bro . Đừng bắt Dan chạy về đó nhé .

7. nnduyanh

nnduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Câu này tếu quá=)), Dan cũng biết đùa nhĩ, bụt ở nhà ko thiêng, bởi vậy Thanh mới cho Tuangulit lên đây tìm tòi mới rút tỉa đc KN =;! Thức ăn mà tuangulit kể nghe thèm quá :-S

Last edited: 22/11/08