Em là mem mới, xin hỏi các bác về vấn đề nắng cho phong lan

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi stallion, 16/10/12.

1. stallion

stallion New Member

Thích đã nhận:
    0
    Kính thưa các bác, các anh chị em trong diễn đàn. Em là người mới tập chơi lan, ở Quảng Ninh. Em tham gia vào diễn đàn với mong muốn được giao lưu và học hỏi và chia sẻ thú vui trồng lan. Em mới làm quen với lan đc 2 tháng nên còn hạn chế rất nhiều. Mong được mọi người chỉ bảo thêm.:):)
    Có một vấn đề em thấy rất trừu tượng là trong chế độ chăm sóc lan, thì nắng đo bằng %. Ví dụ Đai Châu chịu nắng 60%, Hồ Điệp chịu nắng 30%... Vậy làm thế nào để biết chế độ nắng chỗ mình liệu có hợp ko?
    Tiện thể em xin giới thiệu tài sản hiện tại của em. Tất cả còn rất sơ khai, mong các bác nhiệt tình góp ý thêm.
    Đây là cái góc nhỏ của em, sắp tới phải dọn dẹp lại:
    Gần hơn 1 chút:
    Giò quế + tam bảo sắc e nuôi đc 2 tháng, sản phẩm đầu tay của em:
    Hoàng Thảo em nhặt nhạnh về, cũng đc gần 2 tháng:
    Hải Yến 2 tuần. ( lúc mới mua về đã nhú rễ):
    Hồ Điệp xin được, về chuyển chậu được gần 1 tháng. Đã lên lá mới
    Mong được các bác giải đáp và góp ý nhiệt tình. Một lần nữa, em xin chân thành cảm ơn:)

Last edited by a moderator: 19/10/12
  2. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Cho em xin vài cái hình cho nó phong phú với, biết đâu lại có vài điều cho anh em bàn luận

stallion thích bài này.
  3. stallion

stallion New Member

Thích đã nhận:
    0
    thành thực mong mọi người thông cảm, em up ảnh hơi lỗi.:D.
    Khu chuồng trại:D
    Quế + tam bảo sắc 2 tháng
    Hoàng Thảo chưa biết tên nhặt nhạnh về.
    Hồ Điệp nhặt nhạnh:
    Hải Yến 2 tuần:
    Đai Châu 2 tuần:
    Tạm thế đã. :D
    À, tiện cho em hỏi, có cách nào up ảnh trực tiếp từ máy mình lên diễn đàn ko ạ???

4. stallion

stallion New Member

Thích đã nhận:
    0
    hic, các bác giúp em với. Nhà em ko có điều kiện bóc tôn ra để căng lưới theo tiêu chuẩn được. Làm sao để em biết chỗ này có quá tối hay quá sáng so với nhu cầu của cây. :(

5. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    tình hình như trong ảnh thì thấy bức tường có độ ẩm rất tốt nhưng về ánh sáng thì có vẻ không ổn, theo như mình nghĩ thì với trạng thái khu vực như vậy bạn đóng một cái giá nhiều tầng áp sát vào tường rồi trồng toàn lan hài thì đạt hiệu quả cao hơn, vì không biết ánh sáng hắt vào sân nhà bạn là nắng buổi sáng hay nắng buổi chiều nên cũng không biết đường nào mà lần, nếu ánh sáng buổi sáng bạn có thể treo ra ngoài phía bên trên mấy cây cảnh, nhưng cũng nên lưu ý là nắng chiếu vào cây đến khoảng 9 giờ sáng là lấp vào mái che, nói chung là từ mái che lùi vào khoảng 40/50 cm vắt một cái ống nước phi 32 là đủ, theo ý mình thì chơi lan hài ở chỗ cũ vẫn là đỉnh nhất,

Last edited: 18/10/12
  6. stallion

stallion New Member

Thích đã nhận:
    0
    Vâng cảm ơn bác MAVOI, nắng chụp như trong ảnh là lúc 9h sáng đấy ạ. Còn buổi chiều nắng chiếu hướng về chỗ dàn em đang treo. 2h chiều thì nắng ở dưới, còn đến 3 rưỡi,4h chiều là nó rọi chạm vào cây rồi. Nhưng nắng chiều mùa đông cũng yếu. Nên em cho chúng nó hứng trọn luôn. Em nghe nói quế và đai châu là những loại thuộc dạng nhập môn nên em đang đầu tư cho bọn này. Còn lan hài thì em chưa quan tâm bác ạ