em là người mới chơi nhưng đang nghèo mà!mong các bác các chú để ý

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi nicebird, 9/10/08.

1. nicebird

nicebird Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em là người mới chơi và đang là sinh viên nên thuộc dạng nghèo:-S nhưng rất yêu chim.bây giờ em muốn nuôi 1 vài con khuyên ( vấn đề chim thì ko phải nói rồi nhưng chuyện lồng cóng cơ)bác nào có lồng cũ rẻ rẻ m ko dùng ko bán lại cho em phát ( tầm 100k -> 200k,ít hơn càng tốt ! mong các bác giúp đỡ ! :x:x:x

2. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    150 là có cái lồng ngon rồi, việc gì phải đi xin lồng cũ cho khổ ra :D

3. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    tầm 150k có lồng trúc tuơng đối kĩ rồi có 2 loại 1 là lồng lùn 2 là lồng cao ra tăng hoặc chị em là bà ở Lý Nam Đế nhưng lồng ở Lý Nam Đế lồng lởm lắm không tốt ,

4. bao_tin

bao_tin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nếu nghèo mà còn chơi chim ? thì......... sẻ nghèo thêm!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!~X(

5. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn nên cân nhắc lại

Không phải như các thú chơi khác cần nhiều tiền của.Nên bạn không sợ nghèo tiền bạc-và bạn kinh tế công khai như vậy đâu có nghèo. Nhưng chơi chim cảnh lại cần "giàu" thời gian, và rất kiên nhẫn. Không thể tạm treo biển báo "tạm ngừng ăn uống vì bận đi thực tập và thi " được. Vậy theo tôi bạn hãy dành t/g cho nhiệm vụ học tập đã. Còn chim cảnh có lẽ để ...Hồi sau sẽ tính.

6. sonca_nui

sonca_nui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn có những 200k đâu phải là nghèo, nếu tâm huyết .chỉ cần chiếc lồng ,
    20k VÀ chú chim khuyên bổi giá khoảnh 10k là đủ ,còn cóng chỉ vời 5k là có ngay hẳn 2 chiếc (cóng nhựa ) đẹp .:eek:

7. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    cảnh sinh viên nên chú tâm vào học , học thêm học nếm rồi sinh nhật bạn gái ko chăm đuợc đâu, cứ đi làm đã, nuôi chim mất nhiều thời gian công sức, có tiền bỏ ra mà ko chăm được cũng bằn thùa

8. Ong lai do

Ong lai do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Nuôi chim, bạn cần 2 thứ nhất định phải có:
    - dành thời gian chăm sóc: ít nhất là phải dọn vệ sinh, cho ăn uống. Đừng để phân, thức ăn rơi vãi chất đống nhé.
    - không gian treo lồng chim: trong nhà + ngoài trời. Trong nhà thì dễ, nhưng cũng cần phải treo ngoài trời cho chim nhìn thấy mặt trời, tắm nắng.

có 2 thứ trên rồi thì bạn cứ thoải mái nuôi cho thích.
    thân.

9. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Tầm 200k là giá lồng khá của việt nam rồi, chỉ kg mua được lồng tàu thôi. Mới chơi mà thế là sang rồi bạn đường ngại.....đừng mua loại vài chục nghìn nó mau hỏng thì mua nhiều lần đâu cũng vào đấy.
    Còn là sinh viên thì theo mình nghĩ nếu là người chăm đèn sách thì thời gian ở nhà nhiều. Ngồi học bài mà được nghe chim hót thì sướng rùi.Nuôi chim dưỡng tánh mà nên nhiều khi ta cũng rút ra được bài học đấy, chứ kg có thú tiêu khiển nào để xả stress sau lúc miệt mài với sách vỡ lại đàn đúm lại với nhau thì dễ dễ xa đèn sách lắm đấy. Nên theo tôi hướng tới những thú vui nhẹ nhàn này sẽ ít tốn tiền và giúp ta hướng thiện hơn. Bây giờ mà kg chơi đến khi tốt nghiệp xong đi làm rồi làm gì còn thời gian ngồi nhà nghe chim hót, chỉ có thời gian sáng ra mở áo lồng cho sâu vào....chiều về chăm cám nước, ngắm em nó 1 tí ;):x, rồi cho đi ngủ...chỉ mong đến ngày nghĩ để được thưởng thức thôi :D đúng kg đại đa số các bác. Thế mà vẫn tham nuôi nhiều đấy...nhiều khi nghĩ lại kg biết để làm gì:sick::sick:, nhưng mà máu nghiện nó vào người rồi nên lúc nào nuôi được thì nuôi cho sướng kg cần phải đợi đâu.

10. hung_BK

hung_BK Member

Thích đã nhận:
    0
    Pác soncaxin nói hay lắm. khi nào diễn đàn có toptic dành cho những người nuôi khuyên phải đi làm thì hay wa.

11. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    béo vẫn chưa mua được lồng àh, khuyên thì có anh cho rùi còn gì nữa, mua lồng thì cứ mua loại 120k nuôi tạm là ok rùi, thích đẹp thì mua thêm bộ cóng 25k, nếu ko thì mua đôi cóng thủy tinh có 6k thôi, ko cần mua áo lồng cũng được vì áo lồng có thể mua său hoạc chùm tạm bằng cái gì đó cũng được, trước hết thì cứ mua 1 lạng cám nữa là ok rùi, thích chơi thì đành phải mua dần dần thôi béo àh, cứ mua liền một lúc thì tốn tiền lắm, cũng như anh vậy, muốn mua thì phải đợi đến kì lĩnh lương rùi muốn mua dì thì mua nhưng mỗi tội là phải sắm dần dần:crying: khổ thế đấy, mình hoàn cảnh khó khăn mà, he h e

12. nicebird

nicebird Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hehe.thanks anh.hnay em vừa mua được cái lồng xong.em thích lồng vuông nên mua cũng rẻ.mua tất cả lồng cả áo hết có 40k thôi.nhưng em ko biết mua cám ơ đâu,mai em lên nhà anh bắt chim anh dẫn em di mua cám luôn nhé anh!:laughing:

13. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    ok, chú mày cứ lên anh là được rùi,nhất là lúc đi làm về thì anh đưa chú mày đi mua , mua cám thì thiếu gì chỗ chứ, anh dắt chú mày ra một lần rùi lần său cứ ra đấy mà mua nhé

14. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Mình nghĩ là lồng trúc của VAC tầm 120k là đẹp rồi.Trên mình họ toàn mang lồng có 15k lên bán thôi.Nhiều lúc nhìn trên diễn đàn thấy ae có lồng đẹp nhìn mà thèm quá.

15. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Tuổi nhỏ là việc nhỏ tùy theo sức của mình... Miễn là có lòng đam mê là OK rồi. Nuôi khuyên cũng như muôn thú vui khác nhưng nó là thú vui tao nhã và lành mạnh chắc chắn là không như chơi game online he he

Mình vẫn còn giữ những chiếc lồng mua từ lúc mới đi làm, giành dụm từng đồng lương để mua chúng. Mình mới mua 1 chiếc lồng Tầu cách đây 2 năm nhưng cũng chỉ là loại thường thôi còn lại toàn lồng mua ở Lý Nam Đế 100k nhưng vẫn tốt chán, nhỡ chuột cắn đỡ xót :D

Lồng nhà bà Hường Lý Nam Đế muốn đẹp phải đặt, còn lại thi thoảng vẫn có lồng ngon phết đấy chứ! Hành xự tại hên xui he he

16. vitpro

vitpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Mới đầu có 200k cũng chưa phải là nghèo mà cũng chưa phải là khá nếu đầu tiên có 200k đi mua chim và lồng thì đc nhưng 200k vẫn chưa đủ để bạn có thể theo niềm đam mê này,mới chơi bạn phải bỏ ra rất nhiều thứ mới đổi lại đc nhưng kinh nghiêm nuôi khuyên bạn lên tham khảo mọi ý kiến của anh e trên dd để rút ra đc kinh nghiệm cho mình,chúc bạn thành công

17. bird82

bird82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    chơi chim đâu phân biệt giàu nghèo j đâu, ít tiền thì mình chơi theo kiểu ít tiền thỏa mãn đam mê của mình là được, chứ cứ chạy theo người ta thi sao gọi là thú chơi tao nhã nữa

18. king_of_rose

king_of_rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Chơi theo đúng năng lực và sở thích của mình!

Theo tôi chơi chim vành khuyên nói riêng và tất cả thú chơi khác nói chung đều rất tao nhã. Tuỳ theo hoàn cảnh kinh tế của bạn mà chúng ta có thể chơi ở các góc độ khác nhau, miễn là làm sao chúng ta cảm thấy thoải mái và thích thú với công sức mình bỏ ra là được. Tôi nghĩ bạn mới chơi chim và nuôi chim mộc + lồng vác không quan trọng mà quan trọng là bạn sẽ tiếp tục chơi ra sao mà thôi. Nếu có đk ra tăng bạt hổ tôi sẽ vừa bán vừa kỷ niệm bạn 1 lồng vác đẹp nhé.=;=;=;

19. victo

victo Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng đang là 1 sv nghèo ham chim đây,mình mới năm thứ nhất nên nghèo hơn bạn nhiều.chim thì mình tự bắt ở quê,lồng thi chơi lồng 50k,cây đậu mình tự làm.mình chăm sóc chú chim cẩn thận nên nó cũng trả công mình xứng đáng lắm.mà bạn là sv trường gì vậy?anh em mình lap HỘI NHỮNG NGƯỜI NGHÈO CHƠI K di?
    bạn mua ở đâu mà rẻ thế?mình cũng muốn mua 1 cái cho em mình sắp bắt
    em cũng là 1 sv nghèo đó anh king_of_rose a!nhưng mà hiện tại em ko có tiền,khi nào em có tiền mong anh giúp đỡ nhé

Last edited by a moderator: 15/10/08
  20. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    cậu nói cũng hay đấy, nhưng mà ý tưởng của cậu bùn cười quá, ai lại lập ra HỘI NHỮNG NGƯỜI NGHÈO CHƠI K vậy, chơi khuyên thì ko phân biệt dàu nghèo mà, miễn sao cậu có lòng đam mê thôi, mình cũng là dân nghèo nè, ăn chả dám ăn nhưng mà cám bã và mồi cho khuyên thì vẫn mua đều, cũng như mua lồng vậy cứ đến ngày lĩnh lưỡng là phải đi xắm chiếc lồng rùi tính său, ha ha:laughing::laughing::laughing: