Em là người mới, xin cac bác chỉ giáo

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi trantuankhanh, 17/5/07.

1. trantuankhanh

trantuankhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào cả nhà, em mới gia nhập làng cá, coi như là tập tễnh vào lớp 1 đấY ah. Em có một vài thắc mắc xin các bác giúp đỡ
    1. Em bơm nước giếng vào bể cách đây 2 tuần rồi, trong hộp lọc có bông của bể các cũ. Mặc dù đã thả thêm một số chú 3 đuôi mồi mà sao nước vẫn cứ đùng đục như nước mắt cô gái Hà Lan mà ko trong được (khu nhà em chưa có nước máy, chỉ có nước giếng)
    2. Em nôn nóng có 1 con cá quá mà thấy nước thế này em chưa dám mua cá. Đo PH thì dao động trong khoảng 7.0 - 8.0 (đã có nước lá bàng).
    3. Em xem trên diễn đàn thấy các bác nói đến 13 tiêu chuẩn nước, xin hỏi làm thế nào để đo được ah?
    4. em sử dụng lọc tràn. Em có cần bỏ thêm các vật liệu lọc gì khác không ngoài bông lọc?

Nói về cá thì em thích lắm nhưng sợ nên vẫn chưa dám ruớc 1 cô em về dinh (= 1/2 tháng lương các bác ah, vợ em nó mà biết thì có mà khẩu hiệu tung hô suốt cả ngày, nghe tiếng còi xe bus vẫn du dương êm ái hơn :laughing: ) Mong các bác chỉ giáo em với. Cảm ơn các bác nhiều lắm

2. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1. Vấn đề nước giếng bạn cần cẩn thận kiểm tra nước trước khi cho vào bể ( kiểm tra độ PH, bông lọc phải tốt, cần phơi nước trước...). Hiện nay ngoài cửa hàng cá có bán chai thuốc xử lí nước trước khi thả cá vào. Bạn có thể hỏi mua.
    2. Trên hộp lọc bạn nên để san hô, than hoạt tính để nước có độ ổn định cao nhất.
    3. Bộ lọc cần đủ công suất cho hồ ( kinh nghiệm mình xài lọc hơn dư một tí, nước rất trong )
    4. Sử dụng muối 4 nắm tay/hồ 100l. Chúc bạn có cá đẹp và không phải nghe tiếng còi xe bus...Thân

3. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Mọi cái Antony nói rất đúng, nhưng có điều ko nên để san hô vào hộp lọc ( có thể thay bằng nham thạch ) vì san hô làm tăng PH
    Than hoạt tính rất tốt nhưng nhớ chỉ dùng khoảng 3 đến 4 tháng là phải thay nhé, ko lại bị phản tác dụng đấy

Thân!

4. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào trantuankhanh,

Đến hôm nay Bạn đã rước được Em nào về chưa? Thông tin cho Anh / Em biết để có thể tham gia ý kiến giúp đỡ cho bạn.

Nhớ chụp hình lên cho mọi người xem nhé.

5. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    À thế này thì phải xả nước ra để kiểm tra chất lượng nước lại từ đầu rồi, bạn nên tham khảo kỹ các bài về xử lý nguồn nước, chuẩn bị hồ cho cá rồng trên forum này, mình nghĩ là khá đầy đủ đấy, chịu khó đọc kỹ nhé, nó có ích cho con cá tương lai của bạn rất nhiều đấy.

6. anvn

anvn Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi cũng là thành vien mới cả 4r,cũng nuôi cá rồng bằng...nước giếng khoan(cũng đã qua xử lý bằng bộ lọc công nghiệp)
    Theo tôi bạn nên thiết lập bể để tập nuôi...cá đã.Tuy giống cá nào cũng có những nét đẹp riêng và đều đáng quý cả,nhưng dù sao nếu bắt đầu bằng mấy con cá vàng,đôi ngân long hay đám cá nhỏ thì vẫn cứ yên tâm hơn ngay từ đầu bằng một con kim long đuôi đỏ hay loại đắt hơn nữa.Sự chơi nào cũng là lấy ..sướng làm đầu,vậy nên chúng ta nên loại bỏ càng nhiều những băn khoăn,lo lắng..có thể tránh được càng tốt.

7. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Chào bạn.

muốn nước hồ trong thì có 3 cách:
    1) kiếm ai có hồ cá xin nước cũ của họ.
    2) mua vi sinh cho vô hồ
    3) lấy lá chuối khô bỏ vô hồ. (nên rửa sơ qua trước khi cho vô hồ)

cho máy lọc chạy khi nào nước trong trứơc khi bỏ cá vô.

Mọi sự như ý