em làm sao để có nươc lá bàng đúng chuẩn?

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi rotter guy, 21/5/07.

1. rotter guy

rotter guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bưã trước có dc bạn HO@NGLONG chỉ cách làm nước lá bàng(thanks bạn),nhưng e muốn biết chi tiết hơn...e ngâm bao nhiêu lá bàng và phaỉ dùng bao nhiêu nước.em có cái hồ 1,2m * 0,4*0,6....em pha bao nhiêu nước lá bàng đây?Bác naò chỉ dùm em với....E cám ơn nhiều

2. Return

Return Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mục đích là tạo môi trường tự nhiên hơn cho cá khiến cá khỏe hơn và mầu sắc được cải thiện hơn. Những lá còn xanh thì thì không được sử dụng mà chỉ sử dụng những lá đã khô giòn.
    Có nhiều cách sử dụng lá bàng trong hồ cá. Đơn giản nhất là thả thẳng lá bàng khô vào bể nhưng điều này sẽ dẫn đến nghẹt tắc thiết bị lọc do lá bị mục rữa.
    1 cách nữa là ngâm lá bàng vào một chiếc hộp, bỏ vô ít muối và cắm một thiết bị sủi khí. Ngày hôm sau có thể dùng nước này chế vào bể. Điều quan trọng trong quá trình sử dụng nước chế này phải thật chậm và đo PH liên tục, =; tránh sự tụt PH quá nhanh khiến chú cá cưng của mình bị xốc. Với cá rồng thì PH ở 6.5 - 7 thì OK. Sau khi dùng hết nước trong bình lá thì ta có thể thêm nước và ngâm tiếp 2 ngày sau có thể sử dụng lại được.không nên dùng đến lần thứ 3 hay thứ 4.
    Chúc bạn thành công và nên nhớ 1 điều tôi vừa lưu ý ở trên tránh sự tụt PH quá nhanh khi cho lá bàng vào vì thế nên làm từ từ thôi. và đo PH cẩn thận khi lần đầu sử dụng những lần sau khi đã biết lưu lượng dùng bao nhiêu rồi thì không cần đo lại nữa
    còn thêm 1 ý này nữa có thể bạn chờ thêm ý kiến của các bậc tiền bối ở đây họ sẽ có những lời khuyên hữu ích cho bạn đấy. chào bạn

3. rotter guy

Thích đã nhận:
    0
    thanks bạn Return

Cám ơn bạn..nhưng bình để ngâm lá bàng dung tích bao nhiêu lít ? Mình sử dụng hồ 1m2*0,4*0,6 thì phải pha bao nhiêu?Mình sử dụng nước lá bàng trong bao lâu?Vì mình là thành viên mới,nhiều điều còn mới lạ,mong các bạn chia sẽ

4. trantuankhanh

trantuankhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ tùy theo liều lượng bạn pha mà màu nước sẽ khác nhau, pha nhiều quá thì sẽ không nhìn thấy cá đâu cả, miễn sao bạn thấy nước hơi ngã màu là OK rồi, quan trọng nhất là phải để ý đến sự thay đổi PH khi châm nước lá bàng. Mỗi khi rảnh mình cứ đi nhặt về cả KG lá bàng khô, ngâm nước bỏ vào bình để dành xài từ từ. Không biết là nước lá bàng ngâm để lâu có sao ko, mong các cao nhân chỉ giáo thêm

5. Return

Return Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bình (hộp) để ngâm lá bàng không nhất thiết phải lớn làm gì ( chiếm chỗ lắm ) chỉ cần khoảng 10L là ok rồi hoặc hơn 1 tí cũng không sao. cho lá bàng và 1 ít muối vào ngâm qua 1 ngày là sử dụng được ( nhớ cắm thêm thiết bị sủi khí vào nhé )
    còn với hồ 1,2 * 0,4 * 0,6 (mực nước cao 0,5 ) tôi tính luôn mức nước tối đa bạn cho vào hồ. bạn cứ ngâm 7 lá và làm như trên hoặc nhiều hơn để sử dụng cho những lần sau. ( số lượng lá hơi nhiều là vì ở nơi tôi nước hơi cứng và ph khá cao ) sử dụng từ 5 - 7 ngày cho nước mới vào.
    nếu tôi là bạn để cho chắc ăn vì lần đầu sử dụng với lại nước mỗi nơi mỗi khác. trước tiên đo PH của hồ mình rồi cho nước lá bàng vào từ từ chờ 10 phút sau rồi đo lại PH và làm tiếp tục như thế cho đến khi nào đạt được độ PH mong muốn. đó là theo ý mình thôi hoặc bạn có thể chờ thêm thông tin bổ ích hơn từ các chú, bác ở đây.
    chúc bạn thành công và có chú cá đẹp.

6. rotter guy

Thích đã nhận:
    0
    nhỏ lớn giờ chưa thấy cái diễn đàn nào mà các anh em tận tâm chỉ giaó như zầy....xin đa tạ xin đa tạ

7. ghien ca rong

ghien ca rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em nghĩ là muốn có nồng độ nưốc lá bàng thích hợp thì cứ ra mua chai blackwater loại rẻ(20k)về pha với nước là ok,lúc trước em cũng xài lá bàng nhưng thấy hiệu quả khộng bằng.Em bây giớ pha theo kiểu nhìn màu nước luôn,thấy hơi ngà ngà là ok,chứ canh theo nồng độ mệt quá.

8. huynhsang

huynhsang Member

Thích đã nhận:
    0
    nhưng cho mình hỏi cách chọn lá bàng để ngâm. mình chọn lá vừa mới rụng hay là lá đã khô hẳn lại
    xin dưỡ chỉ dẫn.

9. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình bây giờ không dùng là bàng để nuôi cá vì hơi mắc công. Mình chỉ thấy lá bàng chữa bệnh stress cho cá rồng rất ok; nếu bạn nào cá có vấn đề như hay nhảy lung tung, nằm lặng dưới hồ hay núp ở góc hồ thì nên xài lá bàng một thời gian khoảng vài tuần là tốt nhất. Còn bình thường cá khỏe lá bàng không thấy ép phê gì, miễn là chăm chút bộ lọc thật kỹ (lưu ý: bộ lọc tốt là bộ lọc tạo vi sinh hữu ích cho cá rồng, loại bỏ tạp chất và độc chất) và phẩm chất nước ngon là cá rồng khỏe như trâu !!!!

10. Return

Return Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác le anh dung nói chính xác :applause: :applause: :applause: . con người sống nhờ không khí, không khí trong lành thì chúng ta mới khỏe mạnh và sống lâu được. không khí ô nhiễm, môi trường không trong sạch thì cho dù bạn uống thuốc bổ như thế nào đi chăng nữa cũng chỉ tạm thời thôi không kéo dài mãi được. bệnh hoạn và thiên tai cũng sẽ đến với con người 1 sớm 1 chiều thôi. ( hic :( đang nói về cá chuyển wa đề tài này có gì các chú bác đừng ... để bụng nhé )
    Và với cá cũng thế thôi, cá sống nhờ nước mà nước bị ô nhiễm trầm trọng thì bạn có dùng thuốc tốt hoặc lá gì đi chăng nữa thì cũng tạm thời và sau đó chuyện gì xãy ra với cá ntn thì chúng ta cũng đã rõ. cho nên bộ lọc là yếu tố sống còn của hồ cá, còn những lá cây, thuốc ... chỉ là công cụ hỗ trợ thêm cho chú cá cưng của mình tốt hơn. nói dài nói dai có gì các chú bác thông cảm nhé.

11. rotter guy

Thích đã nhận:
    0
    tất nhiên là return nói ko sai nhưng con cá của nó stress mấy bữa nay,em nghe nói nươc lá bàng hay còn gọi là blackwater(gọi thế đúng ko mấy bác) làm giảm stress hữu hiệu lắm.Em ra Cao Quý và Hải Yến hỏi nhưng hok ai bit hết,zậy là sao?Tham quan trên diễn đàn,ai cũng nói về nước lá bàng,nghe có vẽ phổ thông,vậy mà ra hỏi thì ko ai bit,em thắc mắc wá...Các bác chỉ giáo dùm em

12. rotter guy

Thích đã nhận:
    0
    Cái chai blackwater này bạn mua ở đâu?sao mình kiếm woài mà ko có,thậm chí ko bit luôn,bạn có thể cho mình biết chổ bán ko..cám ơn bạn

13. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ra tiệm Ngọc Mai trên đường Lý Chính Thắng (chứ không phải Nguyễn Thông nhé),tiệm đó nằm bên tay trái đó>>>bán cá rồng đủ loại luôn>>>đến đó hỏi chắc chắn có

14. ghien ca rong

ghien ca rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn vô nói nước đen nuôi cá rồng đó,chứ nói Blackwater 1 số tiệm không biết đâu.Có thể vô tiệm Hồng Hải(Nguyễn Thông).Tùy bạn,đi vòng vòng Nguyễn Thông là có à.Thật sự là vô Cao Quý nói chai Black water là nó còn miệt thị mình đó.NÓ nói là nói tiếnng ANh sao hiểu,nói tiếng Việt nó mới hiểu?????Nói nước đen là tụi nó biết à.Hay bạn vô kiếm chai nà có tên Black water Chai đó hiệu: DBO(20k).

Last edited: 26/5/07
  15. rotter guy

Thích đã nhận:
    0
    Cái này phải lá bàng ko nè

Tui đi thăm dò hỏi han xem ở đâu có lá bàng,gom góp được wá nhiều thông tin..rốt cuộc ko biết cây bàng là cây gì.Tui pót thử các bác xem có phải lá bàng là lá này ko

16. trantuankhanh

trantuankhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời ạ, đến al1 bàng àm bạn cũng không biết là lá gì thì bó tay thật rồi [-( lá bàng nó to như cái mo ấy :D nếu bạn ở Sài Gòn thì chịu khó chạy ra cổng trước dinh Độc Lập có trồng nhiều lắm, đã tốn công đi 1 lần thì nhặt lá khô về nhiều nhiều rồi ngâm để dùng từ từ cũng được.

17. rotter guy

Thích đã nhận:
    0
    Đệ là Rotter guy mà huynh....huynh nghĩ đệ khờ hok...cạnh nhà đệ..bước 3 bước là tới có cây bàng..zậy mà tìm woài...