Em lần đầu chơi xin mọi người chỉ giáo :(

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi sonmaiink, 12/4/13.

1. sonmaiink

sonmaiink New Member

Thích đã nhận:
    1
    E có làm 1 bể ít cây thôi nhưng chạy lọc nửa ngày rồi nước vẫn mờ mờ đục ko trong.Thông số bể của em:
    -30 x 30 x 25
    -Nền : 1/3 Nham Thạch , 2/3 ADA
    -Lọc Resun Cy-20
    -Đèn Led kẹp của Tianrun
    Em set hồ ít cây vì muốn thử nuôi RC lấy kinh nghiệm, xin ý kiến các bác làm thế nào để nước ko bị đục như thế nữa :(

atamlang thích bài này.
  2. ViBi8x

ViBi8x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bạn thử thay nước vào lại 1 lần nữa, kiểm tra lại máy lọc xong.

Chứ mình làm nền ADA, Bonbon để không chạy lọc 2 tiếng là nước đã trong veo rồi ^^

3. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    nhìn bể thấy quen quen
    .........................................................................................

Last edited: 12/4/13
  4. xuxu_nguyen

xuxu_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    587
    nên ada chuẩn thì nhanh trong lắm bạn ạ?nếu hàng chuẩn thì xem lọc thôi...đèn của bạn chắc chỉ chơi rêu ,ráy, và dương xỉ thôi,cắt cắm khó sống lắm. Bể nhỏ cây càng nhỏ càng tốt......

5. longdungg

longdungg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Mình đã từng chơi bể giống hệt của bạn bể còn nhỏ hơn 1 nấc, nền nham thạch + ADA. Nuôi RC tốt bạn ạ, đẻ đái ầm ầm.
    do có nham thạch và cách vào nước + với cái lọc công suất quá mạnh so với dung tích bể gây ra tình trạng đục nước.chứ nền full ADA nhà mình set xong vào nc ko có bụi và trong vắt luôn.
    cách sử lý : Kiểm tra lọc ngoài xem đủ bông lọc mịn chưa ( với bể của bạn mới set thì phải vệ sinh bông lọc thường xuyên), 1 ngày đầu thay 100% nc, 1 tuần sau mỗi ngày 50%. vào nước nhớ cẩn thận nha, cho cái túi nilong nổi lên mặt nc rồi vào nc. Kiếm cái mút bọc cái đầu out hoặc làm cách nào hạn chế dòng chảy lại.
    Theo mình thì chỉ cần 4-5 ngày nc nhà bạn sẽ trong như suối luôn. ( nhớ đừng đụng đến nền vì nền bạn có nham thạch, cắt cắm gì thì làm luôn 1 thể trước đi rồi mới thực hiện )
    Đôi lời chia sẻ !

6. Bouaqua

Bouaqua Active Member

Thích đã nhận:
    25
    Không biết hiện tại hồ của chủ top đã trong được chưa.
    Nhiều khi không nên quá sốt ruột, chạy lọc chừng 1 ngày đêm rồi mà nước vẫn không trong thì cần tìm hiểu nguyên nhân.
    Nền ADA thường nước đầu cũng rất bẩn, có nhiều váng và cây mục nổi lều phều, cần thay nước 100% từ 2 đến 3 phát cho sạch sẽ rồi mới bắt đầu set hồ.
    Bạn cũng có thể bổ sung thêm vi sinh để nước mau trong hơn.

7. dacam

dacam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    tớ vừa bỏ nền ada mới dùng gần 1 tháng đi vì nước như bạn đấy.gần 1 tháng ngày nào cũng thay 60% nước mà bể vẫn đục và vàng.h chuyển sang dùng s-mekong.1 tiếng trong veo.mình thả tép mà k chết con nào cả.

8. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Hàng Aquasoil Amazonia chính hãng không có tình trạng vàng nước bao giờ , nếu nước có đục thì cũng vài giờ cho đến vài ngày là tự trong nếu bộ lọc phù hợp mà chả cần thay nước nhiều hàng ngày . Mình chỉ thay đúng 50% ngay sau khi vào nước là đủ .

9. moza

moza Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Mình góp ý chút là với bể nhỏ thì các bạn chịu khó sàng phân nền chia thành 3 loại: hạt to, hạt nhỏ và bụi.
    Phần hạt to rải dưới cùng, hạt nhỏ rải bề mặt cho mịn. Bụi đương nhiên là bỏ đi.

Vào nước nhẹ nhàng, cắm cây đúng kỹ thuật và dứt khoát (đừng day day sẽ nát nền ra). Quy hoạch chỗ nào đặt cái gì từ đầu tránh xáo trộn khi đã vào nước rồi

Nền của bạn là loại nào (trừ nền cũ dùng lại) thì nước cũng trong vắt ngay trong lần đầu tiên vào nước, mình dùng RH đỏ làm như trên chỉ sau 15' là nước trong vắt & dùng liên tục trong 3 tháng ko thay (cá tép cây cối phát triển bình thường), khi múc ra thay 50% nước thì nước trong bể còn trong hơn cả nước mới đổ vào. Quan trọng là vi sinh, bạn đừng thay nước nhiều quá vi sinh chết >> nước đục.

10. buinhulac

buinhulac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,334
    quả này chủ nhật mang ra mổ sẻ đi em .

11. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Màu này là do vi sinh chưa kịp thiết lập, cứ chờ thêm hoặc có nước của hồ nào cũ thay thêm vào thì sẽ mua trong hơn.

12. dacam

dacam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    tình hình nước của bạn đã cải thiện đc tí nào chưa.up lên cho ae xem