em lỡ vặt lông chú mào nhà em giờ làm sao de nhanh ra lông lại

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi hainoday, 5/2/10.

1. hainoday

hainoday New Member

Thích đã nhận:
    4
    em mua chu mào được 2 tuần thì thấy lông hư và gãy . em đã vặt hết lông hư . giờ làm sao để chú mào nhà em lên lông đẹp và nhanh đây nhờ anh hoàngdl và các bạn có kinh nghiệm giúp ~X(#:-S

chaomaobt thích bài này.
  2. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    trước tiên bạn phải chụp hình để ae xem nó thế nào, chuyện vặt lông thì 1 thời gian khoảng 1-2 tháng (nếu cho ăn đầy đủ) em nó se mọc lông lại thôi. chào mào rất nhanh ra lông, bạn không phải lo chuyện đó.
    nhớ cho ăn cám , trái cây đầy đủ, cào cào nữa...

3. phutdn

phutdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Đã vặt hết lông sao còn chưa bỏ vào chảo, cho thêm tí gia vị là mau ra lông lắm.
    Đùa tí cho vui thôi. Chứ nuôi chim mà bạn vặt hết lông thì ...ác quá, đau lắm làm tụi chim bổi càng nhát thêm, khó thuần. Nhưng đã lỡ vặt lông rồi thì bạn cho nó ăn trái cây, cào cào (nhiều vào), xài cám tốt tốt chút, thường xuyên tắm + phơi nắng và trùm lồng lại cho nó mau ra lông. Khoảng 1-2 tháng là em nó đẹp trai lại liền.
    Thân./

bemaap, chaomaobt and Hoàng ĐL like this.
  4. minhbl

minhbl Member

Thích đã nhận:
    32
    Bạn làm như phutdn là được nhưng em chim của Bạn sẽ khó thuần hơn do nó thấy Bạn đến gần là hoảng ngay do nó sợ Bạn sẽ nhổ lông nó như Bạn đã làm.

bemaap and phutdn like this.
  5. minhphuongnt

minhphuongnt Member

Thích đã nhận:
    6
    Bạn nhổ lông chim như vậy thì em nó bi hoảng, nhất là chim bổi khi có người đến là nó lo tim đường chạy, rút kinh nghiệm lần sau đừng làm vậy