em mi lực sĩ và cám mi...

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi No_name, 15/10/11.

1. No_name

No_name Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    Chào mọi người,
    Hum nay có vấn đề này, xin nhờ vả ý kiến của mọi ng....
    chẳng là có thằng bạn nhờ lấy con mi, mới thấy nó em đã ngán, em nó to con wa, ngang ngửa với con khướu bạc má lun, ko bít em nó đc ăn gì mà to như vậy??
    xin hỏi mọi ng con mi này do tướng to hay do ăn nhìu wa bị béo phì vậy?? thật tình nói nhìn than hay đất thì còn bập bẹ chứ nhìn mi là chao thua, thấy chân cẳng cũng lớn, lông mới thay còn ướt, chưa khô hẳn, vòng mắt to hy vọng là em nó to con.
    Mọi ng cho hỏi chim nếu ăn nhìu lớn con thì ko tốt cho hót hét phải ko ah, mình ko chơi đá đấm gì cả, cũng nghe nói em nó xòe to tướng nhg từ hồi mang về, nó toàn lén mình hót thôi... tức....
    làm vài tấm cận cản em nó tắm trong lồng lửa để a/e dễ nhận xét
    Còn 1 việc nữa xin hỏi thăm là nếu mình muốn cho em nó ăn trộn cám mi Tuấn Thúy và ba vì, vậy có ảnh hưởng gì ko ah? Anh em có ở SG xin chỉ chỗ bán cám Ba Vì xin với, vì em toàn phải mua hàng giả thôi..hic...
    xin cám ơn mọi ng rất rất nhìu....

RUA01, comnat, chimbochao and 4 others like this.
  2. dung_hoamihot

dung_hoamihot Member

Thích đã nhận:
    41
    làm câi temmmmmmmmmmmmmmmm.............! chim bộ đẹp thế gốc em nó ở đâu đấy chủ thớt.

chimbochao, okiax and KtsBim like this.
  3. No_name

Thích đã nhận:
    285
    cám ơn a đã wan tâm, thật sự mình ko biết em nó gốc gác thế nào, mình chủ yếu nui khoen và đất nên cũng ko wan tâm lém vấn đề này, nhg theo mình thì vùng nào cũng có con hay con dở, miễn là ng nui có khai thác hết tài năng của các e nó hay ko thui, nhìu khi có chim hay mà ko wen tay chăm thì e nó xuống cũng như chim tệ ah....

4. hoang linh

hoang linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    482
    no-name ko thich nuôi thì đê lại cho mình nhé!nhớ trả lời sớm nhé!cảm ơn

5. okiax

okiax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    831
    Bác Linh lại thèm Mi rồi phải ko? hiiiiiiiiiiiiiiii

6. mê họa mi

mê họa mi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    anh no-name ở đâu? em còn cám cho chú mi ở nhà nè, em sẽ chia cho anh một chút cho chú chim yêu quý.

7. No_name

Thích đã nhận:
    285
    cám ơn bạn nhìu lém, hum nay có 1 anh bạn mang lại tặng cho 3kg cám tốt cho em nó rui, mình ở TB, hay chơi cội LTR và Tao Đàn, khi nào có dịp hẹn gặp để mình đc mời bạn ly cf nhé....

8. mê họa mi

Thích đã nhận:
    113
    LTR thì mình cũng hay chơi ở đó mà ta. chắc chưa biết tên mà chúng ta từng gặp mặt nhau rùi đấy anh hihi.. em chơi thân với anh Thiện và anh Hải đấy.

9. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Bác chủ Pic ơi là bác chủ Pic .....>>> Hic hic con này to gì mà to thậm chí thuộc loại Mi còi ấy chứ, các bác nhìn tỷ lệ thân thể con chim với cái cóng thức ăn đi ạ

10. No_name

Thích đã nhận:
    285
    cám ơn bạn wan tâm... bạn là ng đầu tiên nói em nó nhỏ con..hehe... chắc tại mình gà mờ wa, ko phân biệt đc to hay nhỏ ah...hihii

11. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Bạn thử nhúng nó xuống nước ướt khượt xem !!! Ke ke ke dòng cánh xệ thì chỉ toàn lông là lông... Không tin cho chim ướt...
    Mà con của bạn chụp ảnh tớ chỉ thấy nó nhỉnh hơn cái Nậm sứ không đáng kể...

chimbochao, KtsBim and No_name like this.
  12. No_name

Thích đã nhận:
    285
    mấy tấm trong lồng tắm là em nó mới tắm xong đó bạn, cái lồng tắm đó là lồng tắm cho lửa, bạn có thể xem xét tỷ lệ...
    bộ cóng tàu đó rất to bạn ah, hình ban xem thử cái cóng và tai cóng gắn vào nan lồng sẽ thấy, hình lài chụp bề ngang của chim, nếu bạn chụp chính diện sẽ thấy khác. con đó lại mới xong lông và ốp sát vào ng...
    nhg thôi, to hay nhỏ cũng ko wan trọng, mình chơi hót, ko có đấm đá gì, cũng có nghe nói em nó đc chút ít thành tích gi gì ấy trong các cuộc đọ găng nhg chẳng là gi với mình cả, miễn là em nó ra cội ko bị xù đầu khi kẹp giàn, đuôi cứ ngoác ra là ko còn mong gi hơn...hehe....
    cám ơn bạn wan tâm nhé.....

Last edited: 17/10/11
  13. mê họa mi

Thích đã nhận:
    113
    cãi nhau làm zì, to hay nhỏ đều là của anh No-name chứ có phải của Mazans đâu nà. còn chim của anh No-name là chim có tuổi lồng cao rồi, hót thì sẽ hay lắm đấy.
    chúc mừng anh co chú chim hay.

chimbochao and No_name like this.
  14. chimhutmat

chimhutmat Active Member

Thích đã nhận:
    40
    Chim lông dày nên nhìn thấy to. Con này bị thua liểng xiểng, nhiều lúc kêu miệng như gà.

chimbochao, Micon and KtsBim like this.
  15. No_name

Thích đã nhận:
    285
    sao bạn bít đc tiểu sử con này hay vậy??? bác ở SG phải ko ah? vậy mà bít e nó ở đầu kia đất nc lận cơ ah??....tài thật....
    từ lúc em nhận đc nó tới nay thấy nó có kêu tiếng mèo, tiếng gà thì chưa nghe, chắc mới xong lông nên chưa ra đc hết giọng...hic..hic...
    mà e chơi hót nên cũng ko wan tâm lém việc đấm đá thế nào, hót hay, xòe đẹp là thích gòi..hihi...cám ơn bác wan tâm

chimbochao, mê họa mi and KtsBim like this.
  16. hoang linh

hoang linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    482
    to okia-x:mi thì lúc nào chẳng thèm hả em?ko lam mí ntn rồi em?

chimbochao, No_name and KtsBim like this.
  17. mê họa mi

Thích đã nhận:
    113
    con này "nhớn" tuổi rùi không nên ép nó đấm đá bác ạ, nên không bàn đá ở đây, vì lớn tuổi đá khó mà ăn hihi.... hót là tốt.

18. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Bạn nuôi hót thì ổn rồi, chim dáng đẹp hót hay là được đúng không? Nhưng bạn lại muốn ra cội không thành chào mào thì lại là chuyện khác. Cái đó nó được quy định bởi bản lĩnh là cái chất con chim bạn ạ. Anh mavanz nói về mi là chỉ đúng trở lên thôi, có thêm KtsBim nữa nhưng anh này chỉ siêng cám ơn thôi. Muốn ra cội không xù đầu thì chim phải đủ lửa và đặc biệt là phải có chất. Mình đọc cả mấy bài phản hồi của bạn và với những thông tin biết thêm đó mình nghỉ con này chơi được nhưng là chim già; một tháng tuổi của mi bằng khoảng 1 năm tuổi của ta, theo cách tính này thì con này chắc bên kia đỉnh cao phong độ
    Theo nhưng bạn nói là mới chơi mi nên cần tìm hiểu kinh nghiệm, vậy theo mình nếu không nuôi đá mà chỉ nuôi hót thì cũng không khó lắm. Một gói bột Ba vì xịn trộn với khoảng 8 trứng gà + 2 trứng vịt lộn (bạn cho trứng vào máy xay sinh tố đánh đều, đổ vào 1 gói bột rồi ủ khoảng 30 phút rồi phơi khô, sấy thơm ). Một ngày cho thêm khoảng 10 con châu chấu hoặc dế. Trong diễn đàn này có topic về cám Ba vì của bác Khánh đấy bạn vào tham khảo.
    Vài dòng giao lưu, có gì sơ suất mong bạn và các bạn lượng thứ.
    Thân ái

Last edited: 18/10/11
  19. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Cái này dưạ vào tài liệu nào, hay "cao nhân" nào truyền dạy vậy bạn ? Hay theo suy nghĩ chủ quan ? Nghe giống "một ngày trên trời bằng 1 năm dưới trần gian" ?

Còn nếu ko có tài liệu, chứng cứ khoa học nào thì đừng có phán bưà và cho mình như cái ông bác học thiên tài tìm ra thuyết tương đối mãi mấy mươi năm sau con người mới lờ mờ biết.

chimbochao, Micon and No_name like this.
  20. phamnguyennam

phamnguyennam Active Member

Thích đã nhận:
    35
    Chào bạn , chỉ tiếc tôi ở xa bạn quá cách những 1800km . ko thì tôi mua lại ngay , em của bạn đẹp đấy mà thuần thế còn gì . nếu chơi hót thì ok rồi , tôi cũng vậy . cho tôi hỏi giá em lửa đẹp vào thời điểm này bao nhiêu bạn ơi

chimbochao and No_name like this.