Em mới bắt đc 2 con Bồ Câu ! Help me ^^

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi Xiao X, 14/8/07.

1. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em mới bắt đc 2 con bồ câu ... tôi nghiệp nó ....mới đầu trên sân thượng ,rồi thấy kế bên nhà em có 2 con bồ câu ở đâu bay tới ( màu đen than tím ) 1 cặp luôn thì phải ..1 con to hơn đẹp hơn con nhỏ :-* ... em mới rình bắt nó:laughing: thế là dụ gạo cho nó ăn ... nó càng ngày càng tới gần ... sau đó em đứng phía dưới nhà ngay cửa sỗ ... chụp trúng đuôi 1 con ... thế là bắt đc 1 con ...rồi con kia nó chạy tới cứu :x ai dè ko đc ...nên đứng đó để em bắt luôn :laughing: ...thấy 2 đứa tụi nó cũng tội ... nên em nuôi luôn ...

Hôm qua con to hơn nó cứ "gù gù" con mái hoài mà con mái cú7 chạy hoài ko cho nó "gù gù" sao thế ạ ?!
    Em muốn làm lồng cho nó = lưới thì diện tích cỡ bao nhiu ạ ?!
    Em muốn cho nó đẻ thì chọn nhà ,ỗ chim nào cho nó ậ ?! lấy 1 nữa hộp gỗ để mấy cái gom lên đc ko ?!

Xin bày cho em cách nuôi !:applause:

2. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    nếu bạn có ý định nuôi bồ câu thì qua nhà mình, mình cho cái chuồng bồ câu nè
    nhà mình nuôi bồ câu pháp nhiều lắm nhưng vì cúm gà nên bị bắt hết , cái chuồng vẫn còn tốt lắm do nhà mình làm , bồ câu nuôi dễ lắm , quen một thời gian rồi nó rủ về cả đống nuôi hổng hết nữa
    trước hết bây giờ bạn cắt cánh nó đi cho nó bay quanh nhà cho quen nhà , nếu có nhu cầu qua mình lấy cái lồng để gần nó là một tuần sau nó quen chỗ là ngủ trong tổ thôi khỏi cần nhốt chi hết , bay giờ thả ra là nó chạy về nhà nó liền hà , nếu qua lấy dc thì pm cho mình chuẩn bị nha

3. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    - nó gù là nó muốn đạp mái , nhưng con mái còn nhát nên hông chịu trống
    -mua lồng nuôi chim loại to to tí , bỏ vào cái rổ nhỏ cho ít rơm là tụi nó đẻ thôi như gà vậy, nhưng gần nhà mình thì qua cho cái chuồng về nuôi cho sướng , nhà mình ở quận tân bình , có gì pm mình

4. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nhà em ở q1 SG HCM... nhà anh (chị ) ở đâu ạ ?!Cho em luôn số đi :D ... anh (chị) có nuôi Yến Phụng ko ?! có dư con nào ko?!em thix Yền Phụng cho em xin luôn 1 cặp đc ko ^^ ! Hồi đó em cũng có nuội yến ...mà ko biềt nuôi nên đem cho ng ta ... bi giờ bắt đc 2 con BC nên ghiền nữa rôi ^^

5. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mấy bữa nay bỏ tay vào cho nó ăn là con to nó cắn hoài ... cắn đau chết cha ... lông chim mấy hôm nay bay tùm lum... em nhìn vào tổ thì thấy có nhiều lông to ở trong đó lắm ... có mấy cọng rơi ra... em cầm lên đưa cho con to thì con to nó ngậm lại đem quăng vào trong ổ(dễ thương) ... đã thấy hay đứng trong tổ vỗ cánh lông chim bay tùm lum... tức nhất là lúc cho nó ăn nó căn đau quá (chả dể thương chút nào) còn con nhỏ hơn dạo này thấy lông nó ngày càng ít ?!sao thế ?!?!?!

6. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    hehhe,bồ câu bạn đang nui chắc chim thuần nui từ nhỏ,nên khá dạn,biết cắn khi có ai đút tay vào lồng,trước mình c4ng mua 1 cặp giống vầy(bồ câu Nhật),con trống cắn đau nhưng rất khoái vì nó dạn,conm mái bị con trống cắn để đạp mái đí,bình thường,mùa này chi thay lông nên lông rụng nhìu,tránh để chim đẻ thời gian này,dễ bị suy,làm cái ổ là nó tự chui vào(em mái),mốt chim sẽ đẻ,khi đẻ đừbng nhìn chim non nhìu,chim mái sợ sẽ đạp vỡ trứng

7. betta

betta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em vô tình tóm dc 1 con chích chòe lửa khi no tự nhiên bay vô nhà rồi ở lun trong nhà ko ra
    rồi em mua cái lồng về bỏ đó rồi nó ở trong đó suốt ko ra dù em lỡ để cửa lồng mở mà wên mất tiu
    em cho nó ăn sâu sâu gì cũng kob it nữa tại thấy chỗ bán đồ ăn cho chim có bán nên mua về cho ăn riết rồi đổi đồ ăn khác nó ko ăn chỉ ăn sâu thôi

8. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Con trống nó cắn đau quá nên hổi sáng nó cắn nữa mình bực bội lấy mảnh gỗ rõ rõ đầu nó :D .. mà nó ko sợ cắn nữa ... mẹ ơi ...thế tháng này nó ko đẻ à ?! thấy nó ngậm mấy cọng lông to vào trong ổ nhiều lắm rồi mà chưa chịu đẽ nữa ??!

9. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    đi kiếm nắm rơm cho vào xem nó có tha rơm lót ổ không. Có thể là nó sắp đẻ đấy

10. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Có chứ .. mấy bữa trước thấy con trống vô ngồi ko à ... lâu lâu thấy 2 con ngồi luôn mỗi lần mình đi tới là nó chạy ra ...hôm nay thấy con mái nó ngồi 1 mình trong đó ... nó lại kêu ũ ũ ũ ... vậy đó :))

11. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mừng quá ... hôm nay buổi trưa ... mình ra thì chỉ thấy con trống thôi ... mặc kệ ... ko quan tâm ..ngày nào cũng thế .... 4h30 ... cũng vậy ... ko thấy con mái ..chỉ có con trống đi qua lại ...láo liên ... nghi nghi ... mà ko dám nghĩ tới ...^^ .... 5h30 ... lên cho ăn ... thấy con mái ngồi trong tổ ... cho ăn .... đợi con mái chạy qua ăn ... chạy qua bên đó :D ... thấy 1 trái trứng BC nằm trong đó ..ô hộ hô ...thế là thưởng ngay 1 nắm đậu xanh !:D ........

12. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Sao tới hôm nay nó vẫn có 1 trứng vậy ?! 2 hôm rồi ?! help me ?!

13. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Bồ câu chỉ đẻ 2 trứng/ lần thôi! Bác cứ yên tâm, từ từ trứng thứ hai sẽ lòi ra thôi!

14. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    và đặc diểm rất hay về bồ câu nữa là chúng chỉ đẻ hai trứng nhưng hai trứng đó sẽ nở thành một trống và một mái:x

15. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thế nó đẻ 1 lượt hay chia nhau ra đẻ thế ?!?!?!

16. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    DiepAnh bảo trứng nở ra 1 trống một mái là không đúng đâu! Trước đây bác mình có cho một cặp BC còn lông măng chưa biết mổ ăn, mình Phải đúc cơm và bắt châu chấu cho chúng ăn. Rồi chúng cũng lớn, lông trắng còn đuôi màu đen, dạn nguòi lắm đi đâu cũng theo,nhưng rồi thấy hai cậu cùng gù thế là bố tớ lam thịt cả hai em vì lý do k có con nối dõi.tiếc quá! ngày đó còn bé nếu bây giờ thì nhất định giữ lại nuôi.....

17. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hôm nay là ngày thứ 19 rồi ... sao nó chưa nỡ nữa vậy ta ...có vấn đề gì ko thế ?!Sẳn tiện cho em hỏi luôn ... bồ câu đuôi xèo bao nhiêu 1 cặp thế ... mua ở đâu vậy ?!

18. satthu210

satthu210 Member

Thích đã nhận:
    2
    bác này pro thật
    chim mà bắt bằng tay ^^
    hồi trc em cũng có nuôi 2 con bồ câu nhật,cũng thả vòng vòng trong sân,đói là đi vô nhà,thấy em nó vô là lo đi rãi luá cho nó ăn,khôn lắm

19. TRAN TAN TAI

TRAN TAN TAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    bồ câu Nhật dạo này ít lắm nên giá của nó cũng hơi bị cao đấy.Trứng mà 19 ngày rồi mà vẫn chưa nở thì có lẽ trứng đó đã bị ung rồi bạn ạ.Mình cũng có nuôi chim bồ câu nhưng mà nó đẻ ra và ấp đến 19 ngày là ko ổn rồi.Vì
    Ngày đầu chim đẻ 1 trứng,cách 2 ngày sau nó sẽ đẻ trứng thứ 2.Sau đó nó ấp khoảng 18 ngày là trứng bắt đầu nở chim con rồi (trên sách nói vậy đó bạn ơi).

20. tranminhy

tranminhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    đúng đó, chắc là trứng BC của bạn bị hư rồi, chắc tại còn lạ quá nên cặp BC còn yếu nên phủ mái thiếu cồ chứ gì